Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM Kingston ปลอมหรือเปล่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM Kingston ปลอมหรือเปล่าครับ?

เมื่อวันก่อน ผมซื้อ DDR2/667 Kingston 1 GB ที่ pantip
    แต่แปลกที่ทางร้าน ไม่ให้ใบเสร็จ และไม่มีกล่องสีแดงด้านนอกใส่ให้
    ด้วยความเร่งรีบ ผมก็เลยไม่ได้ทวงถาม ผนวกกับเห็นว่า ประกัน Ingram คงไม่มีปัญหาอะไร

ผมลองเอา Module ID และ Serial ไปตรวจสอบที่ http://www.kingston.com/asia/verifynew/
    ผลปรากฏว่า

The memory you inquired about has been verified to be an authentic Kingston memory product.

ค่อยโล่งใจหน่อย

แต่ปัญหาก็คือ
    ผมมี DDR2/667 Kingston 512 MB อีก 2 ตัว ประกัน Synnex ทั้งคู่ ซึ่งตัวหนึ่งซื้อมาเมื่อหลายเดือนแล้ว อีกตัวนานเป็นปี ซึ่งผมไม่เคยเช็คเลย
    ผมเอา Module ID และ Serial ไปตรวจสอบที่เว็บข้างต้น ผลปรากฏว่า ตัวที่ซื้อมานานเป็นปี ได้ผลเหมือนข้างบน

แต่อีกตัวหนึ่งซึ่งเป็นตัวที่ผมซื้อมาเมื่อเดือน มีนา 50 ผลมันออกมาแบบนี้ครับ
    The memory you inquired about is not an authentic Kingston memory product.

ยืนยันครับ ว่าผมอ่าน Module ID และ Serial จากตัว RAM ไม่ผิดแน่นอน

จุดผิดสังเกตคือ
    1. กล่องด้านนอกสีแดงสำหรับใส่ RAM ไม่มี สติกเกอร์ Synnex แต่ที่ตัว RAM จะมี สติกเกอร์ Synnex ติดอยู่ครับ
    ผมเคยถามคนขาย เขาบอกว่า ไม่มีติดครับ แต่แปลกนะ ทำไม RAM อีกตัวซึ่งซื้อไว้นานหลายปี มี สติกเกอร์ Synnex ติดอยู่ที่ด้านนอกกล่องใส่ RAM ด้วย

2. Serial มันมีตัวอักษรด้วยครับขึ้นต้นด้วย T ผมดู Serial ของ RAM ตัวอื่นๆ ปกติมันจะมีแต่ตัวเลขทั้งหมด

ผมจำได้ว่าซื้อร้านไหน ใบเสร็จยังเก็บไว้อยู่ครับ แต่ในใบเสร็จไม่มีชื่อร้านนะซิ

สรุป มันเป็น Kingston ปลอมหรือเปล่าครับ?
    Kingston ประกัน Synnex ยังมีปลอมด้วยหรือครับ

ขอบคุณครับ

คิงสตันประกัน ซินเน็คผมเองก็ยังไม่เคยเจอปลอมเลยครับ
    -------------------------------------------
    ลองใช้โปรแกรม cpu-z ทดสอบแล้วโพสรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

Comment

นั้นซิผมก็คิดว่า Synnex ไม่น่าจะมีปลอม
      แต่ทำไมเช็คแล้ว มันขึ้นว่า

The memory you inquired about is not an authentic Kingston memory product.

งงวุ้ย

Comment

หรือจะ "เหตุขัดข้อง" ทางเทคนิคของเว็บหว่า

Comment

ใช้ cpu-z ดีกว่า

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
            หรือจะ "เหตุขัดข้อง" ทางเทคนิคของเว็บหว่า
            นั้นซิ ผมก็คิดในแง่นั้น อาจจะเป็นไปได้ว่า ทาง kingston ลืมใส่ Module id กับ serial ลงไปในฐานข้อมูล

เดาเอาครับ

เดี่ยวจะ email ไปถาม kingston ที่เมืองนอกครับ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
              ใช้ cpu-z ดีกว่า
              เช็คแล้วครับ ตามนี้
              Attached Files

Comment

Originally posted by thehero View Post
                เช็คแล้วครับ ตามนี้
                ------------------------
                แท้นี่ครับ

Comment

ผมลองเอากล้องมือถือ ถ่ายที่ RAM แล้วภาพไม่ชัดเลยครับ ตัวเลข ตัวอักษรมองเห็นไม่ชัด ผมจึงไม่ได้เอาภาพ RAM มาลง
                  แต่ผมจด รหัสเป็น chip มาให้ครับเป็น Kingston s80272 0703 s03 D6408TEBGGL3U

DDR2 Kingston 512MB/667 ประกัน Synnex Life time

ผลการตรวจสอบด้วยโปรแกรม cpu-z

ผลลัพธ์จากการ เอา Module ID และ Serial ไปตรวจสอบที่ http://www.kingston.com/asia/verifynew/

อันนี้เป็นภาพที่หน้ากล่องใส่ RAM

ภาพนี้เป็นภาพ กล่องด้านนอก ซึ่งไม่มี Void Synnex

เปรียบเทียบกับ RAM อีกตัว จะมี Void Synnex

เปรียบเทียบผลลัพธ์กับ RAM อีก 2 ตัว

หาก cpu-z รายงานว่าเป็นจริง

แต่ทำไมตรวจสอบที่
                  http://www.kingston.com/asia/verifynew/

จึงได้ผลลัพธ์เป็น

Comment

ผมไปได้ยินมาจากเว็บพันทิบว่า สมัยนี้มีการปลอมสติกเกอร์รับประกันด้วยนะครับ

Comment

Working...
                    X