Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Dual Chennal ของบอร์ดรุ่นใหม่ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Dual Chennal ของบอร์ดรุ่นใหม่ๆ

เดิมทีการที่เราจะเล่น Dual Chennal ต้องใส่แรม 2 slot ใช่มั้ยครับ
    ครานี้บอร์ดรุ่นใหม่ๆ มันออกมามีช่อง เสียบแรม ถึง 4 ช่อง
    ผมอยากทราบว่าถ้าเราใส่แรม 1G * 4 เข้าไป มันยังได้ Dual Chennal เหมือนเดิมมั้ย หรือว่ามันจะเห็นแค่ Single chennal 4G ครับ

และถามต่อเลย บอร์ด chipset รุ่นใดบ้างครับที่ ทำอย่างนี้ได้ครับ

เดียวนี้ออกมาใหม่ๆ dual หมดแล้วครับ ใส่ 2แถว หรือ 4แถวก็ dual ครับ แต่เท่าที่รู้แรมต้องมีขนาดเท่ากันและchip เหมือนกันจะดีที่สุดครับ

Comment

^
      ^
      ^
      + Week เดียวกันด้วย อิอิ

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
        ^
        ^
        ^
        + Week เดียวกันด้วย อิอิ
        ครับป๋ม ซื้อพร้อมกันไปเลยทีเดียวดีกว่ามาซื้อตอนหลังใส่น่ะครับ

Comment

ได้แต่ตั้ง บอดรุ่นเก่าๆ ละงับ (สมัย ท้ายๆ DDR1) Dual 4 ช่องนะงับ (จับ 2 คู่)

แต่บอด รุ่นใหม่ๆ เดียวนี้ ใส่ 2-4 ตัว Dual หมด (3ตัวก็ dualงับ) แล้วไม่จำเป็นต้องเป็น Ram ขนาดเท่ากันด้วยงับ (ส่วน Bus, CL มะเท่าเดียวมันก็ หาค่าที่ เท่าให้ วิ่งที่ค่านั้นทุกตัวอยู่ดีละงับ มะงั้นก็ใช้งานมะได้เลย)

ps กรณีที่ RAM 1G + 512M มันจะวิ่ง Dual ที่ 512M*2 นะงับ อีก 512m (ครึ่งนึงของ ตัว 1G) จะวิ่ง single งับ

ps2 พอดี save ภาพจาก notebook นะงับ เลยมะมีรายละเอียดแรม ^^"

Comment

ของผมไม่ได้ซื้อ พร้อมกัน 1g*2 + 512*2 รวมแล้ว 3g bus 667

ก็เป็น dual คับ ขนาดเท่ากัน ใส่สีเดียวกัน

Comment

^
              ^
              ^
              คนก่อนหน้าเหมือนกันเดะ
              1gx2 512x2 ว่าแต่เอาคู่ไหนขึ้นก่อนอะคับ

Comment

Originally posted by tre3000 View Post
                ^
                ^
                ^
                คนก่อนหน้าเหมือนกันเดะ
                1gx2 512x2 ว่าแต่เอาคู่ไหนขึ้นก่อนอะคับ
                1/512/1/512 ตามแถวแรมคับ บอด m2n-e

Comment

ขอบคุณทุกเสียงตอบรับจ้า ของใหม่ๆ แรงๆ ไม่ค่อยได้จับ ขอบคุณมายมากครับ
                  Last edited by onizuka_tc; 15 Sep 2010, 18:44:47.

Comment

Working...
                  X