Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Crossfire x บน EP35-DS3P

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Crossfire x บน EP35-DS3P

ตอนนี้ผมใช้ EP35-DS3P(ซึ่งที่กล่องบอกว่ารองรับ Crossfire X)
    โดยตอนนี้ผมใช้ HD 3850 512mb อยู่ตัวเดียว

อยากทราบว่าถ้าจะซื้อการ์ดจอมาเพิ่มอีกตัวนึงเพื่อจะใช้งาน Crossfire
    จะยังคงต้องซื้อการ์ดจอ รุ่นเดียวกัน ตัวเดียวกันกับตัวที่กำลังใช้อยู่หรือไม่

เพราะว่าเท่าที่ทราบมา CROSSFIRE X มันยืดหยุ่นจนสามารถต่อกับรุ่นใดก็ได้ที่
    เป็น CROSSFIRE X เหมือนกัน
    โดยที่ไม่จำเป็นต้องเป็น ยี่ห้อ รุ่น เดียวกัน

พอดีว่าถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด ก็จะได้เลือกตัวที่มันสูงกว่าตัวเดิม
    เผื่อ อนาคตจะซื้อ 3870X2 รอให้มันถูกก่อน

แล้วก็อยากรู้จังว่า ถ้าเอา HD3870X2 กับ HD3850
    มาต่อกับแบบ CROSSFIRE X บน EP35-DS3P จะได้หรือป่าว
    แล้วจะทำงานเป็นปกติหรือ มีปัญหาประการใดบ้าง

ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าเป็น 790FXของ AMD ก็คงได้ แต่นี่เป็น P35 เลยไม่แน่ใจ

EP35-DS3P ทำ Crossfire X ไม่ได้ (เชื่อมการ์ด ATI 4 ตัว ได้ต้องใช้ชิป AMD 790FX )

ในการ Crossfire นั้นรู้สึกว่า HD3XXX สามารถจะทำ Crossfire ข้ามกันใด้ใน HD3XXX (HD3850 + HD3870)
    คนละยี่ห้อก็ไม่น่าจะมีปัญหา นะ

การ Crossfire ไม่ได้ให้ความแรงเป็นเท่าตัวนะ คิดให้ดีก่อนว่าคุ้มใหม หิหิหิ

อันนี้ไม่รู้น่าลอง นะ ท่าทำได้คงจะด

Comment

อย่า cf ครับ เปลือง และไม่ได้แรงขึ้นเป้น 2 เท่า

Comment

ตอนนี้ใช้ 3850 อยู่ ถ้าจะเอา 3870x2 มา ต่อด้วย บน EP35-DS3P
        จะได้ป่าวคับ

Comment

Originally posted by dept View Post
          อย่า cf ครับ เปลือง และไม่ได้แรงขึ้นเป้น 2 เท่า
          แล้ว ถ้าเป็น พวก NVIDIA นี่ SLI แล้วจะเพิ่มประสิทธิภาพได้เป็นเท้่าตัว หรือมากว่า ATI หรอครับ

Comment

ดัน

Comment

รู้สึกว่าจะต่อ 3870x2 ไม่ได้ แต่ต่อ 3870ได้
              ถ้าเกม support crossfire ก็น่าเล่นเหมือนกัน เพิ่มประสิทธิภาพดีกว่า sli นะ

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
                รู้สึกว่าจะต่อ 3870x2 ไม่ได้ แต่ต่อ 3870ได้
                ถ้าเกม support crossfire ก็น่าเล่นเหมือนกัน เพิ่มประสิทธิภาพดีกว่า sli นะ
                ความเห็นเริ่มไม่ตรงกันแล้วครับ บางคนบอกต่อได้ บางคนบอกไม่ได้

ตกลงไงแน่

Comment

Originally posted by BiRd2HeaD View Post
                  ความเห็นเริ่มไม่ตรงกันแล้วครับ บางคนบอกต่อได้ บางคนบอกไม่ได้

ตกลงไงแน่
                  ใครบอกว่าต่อได้ครับ งง
                  ถ้า 3850+3870x2 ผมว่าไม่ได้เพราะบอร์ดไม่รองรับ
                  แต่ 3850+3870 ได้แน่ๆ
                  หรือ 3870x2 ตัวเดียวก็ได้แน่ๆเหมือนกัน

Comment

งง ใช้บอร์ดนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by BiRd2HeaD View Post
                      แล้ว ถ้าเป็น พวก NVIDIA นี่ SLI แล้วจะเพิ่มประสิทธิภาพได้เป็นเท้่าตัว หรือมากว่า ATI หรอครับ

ไม่ครับ ทั้ง sli crossfire ไมได้ประสิทธิภาพเป็นเท่าตัวสักอัน ยิ่งเกมส์บางเกมส์ ใช้เหมื่อนไม่ใช้

Comment

Working...
                      X