Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับเครื่องมือ เจาะ ตัด ขัดหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by saksith View Post
    555 ได้เครื่องมือชุดใหญ่มาแล้ว อิอิ แต่ตัวเจียรืจิ๋วของดันหมด เมื่อวานเพียบเลยรู้งี้ซื้อเมื่อวานเลยก็ดี ผมได้สว่าน เลื่อยจิ๊กซอล เครื่องขัดกระดาษทราย แล้วก็เครื่องเจียรืลูกหมู กล่องเดี่ยวคุ้มเลย 1577 บาทคับ ว่าจะเอาเครื่องเจียร์จิ๋วอีกตัวไม่รู้จะไปเอาที่ไหนแม็คโดรมันบอกของจะไม่มาแล้ว เซง
    ยินดีด้วยครับ ให้ทายผมว่าโกลเด๊กใช่มั๊ยครับ
    คุ้มครับถ้างานไม่หนัก งานเล็กๆต้องพึ่งเจ้าเจียร์จิ้วละครับ พวกเจาะรูเล็กๆ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
      ยินดีด้วยครับ ให้ทายผมว่าโกลเด๊กใช่มั๊ยครับ
      คุ้มครับถ้างานไม่หนัก งานเล็กๆต้องพึ่งเจ้าเจียร์จิ้วละครับ พวกเจาะรูเล็กๆ
      แม่นเลยgoldex เทียบกันSundexละคับ ตัวไหนแจ่มกว่ากัน
      แต่อยากได้หัวเจาะวงกลมอ่าเอามาใส่กับสว่าน จะหาได้ไหมเนี่ย

Comment

Originally posted by saksith View Post
        แม่นเลยgoldex เทียบกันSundexละคับ ตัวไหนแจ่มกว่ากัน
        แต่อยากได้หัวเจาะวงกลมอ่าเอามาใส่กับสว่าน จะหาได้ไหมเนี่ย
        ใส่กับสว่านต้องพวก โฮลซอร์ครับ เรียกถูกเปล่าหว่า ลองหาซื้อดูนะครับมีหลายขนาด

ปล.ผมมั่ว

Comment

แบบท่าน aekshow เนี่ยครับ
          ที่เขามามาเจอะช่องใส่พัดลม
          ไปถามร้านเครื่องเสียงข้างบ้านมา

เขาเทพงานเพ้น งานเจะอะคีลิกมากครับ

Comment

โคซอมันใช้เจาะลูกบิดคับ มันจะมีขนาด8-12 cmเหรอ

Comment

โคซอมันใช้เจาะลูกบิดคับ มันจะมีขนาด8-12 cmเหรอ
              มีหลายขนาดครับ เจาะเหล็กก็มีครับ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                มีหลายขนาดครับ เจาะเหล็กก็มีครับ
                และแบบที่ใใช้กับเครื่องเจียจิ๋วแบบในรูป มันมีหัวขายแยกไหม หรือเอกจะโมยังไงให้ได้ที่เจาะวงกลมคับ
                โฮวซอไม่ไหวอ่ะแพงเกิน
                Last edited by saksith; 28 May 2009, 21:48:37.

Comment

และแบบที่ใใช้กับเครื่องเจียจิ๋วแบบในรูป มันมีหัวขายแยกไหม หรือเอกจะโมยังไงให้ได้ที่เจาะวงกลมคับ
                  โฮวซอไม่ไหวอ่ะแพงเกิน
                  แบบถูกๆก็มีนะครับ โอร์ซอส์ ที่จริงถ้าอยู่กทมหาไม่ยาก ที่ผมเอาให้ดูมันของยี้ห้อม มีคุณภาพ เลยแพง เราเอามาทำเล็กๆน้อยๆไม่ต้องดีถึงขนาดนั้น

ส่วนเครื่องเจียร์จิ้ว แค่ทำจุดหมุนให้มันได้ก็จบ แต่ท่านต้องมีดอกมิลลิ่งแบบกินด้านข้างง่ะครับ

เห็นตรงดำตรงปลายๆมั๊ยครับ มันเป็นเกลียว กะจะทำอะคีริกมายุด แล้วเจาะรูแกนหมุนเพื่อกำหนดขนาดเส้นรอบวง ว่างๆจะร่างแบบมาให้ดู
                  มันไม่น่าจะมีขายน๊ะ

ปล.ผมมั่ว
                  Last edited by aekshow; 28 May 2009, 22:28:37.

Comment

คลองถมครับมีให้เลือกเยอะดี

Comment

ซับซ้อนมาก สงสัยคงได้เจาะแบบ้บ้านๆแน่ๆ

Comment

แบบถูกๆก็มีนะครับ โอร์ซอส์ ที่จริงถ้าอยู่กทมหาไม่ยาก ที่ผมเอาให้ดูมันของยี้ห้อม มีคุณภาพ เลยแพง เราเอามาทำเล็กๆน้อยๆไม่ต้องดีถึงขนาดนั้น

ส่วนเครื่องเจียร์จิ้ว แค่ทำจุดหมุนให้มันได้ก็จบ แต่ท่านต้องมีดอกมิลลิ่งแบบกินด้านข้างง่ะครับ

เห็นตรงดำตรงปลายๆมั๊ยครับ มันเป็นเกลียว กะจะทำอะคีริกมายุด แล้วเจาะรูแกนหมุนเพื่อกำหนดขนาดเส้นรอบวง ว่างๆจะร่างแบบมาให้ดู
                        มันไม่น่าจะมีขายน๊ะ

ปล.ผมมั่ว
                        สวัสดีครับ ผมเริ่มต้น modify แล้วครับผม ซื้อหินเจี๋ยจิ๋วมาแล้ว ใช้มันตัด+เจาะอครีลิค 2mm สบายๆเลยครับ เจาะเป็นวงกลมได้ด้วยใบตัดธรรมดาเนี่ยหละครับแล้วใช้หัวกระดาษทรายขัดเอาให้เรียบ ตอนแรกนึกว่าจะร้าวเสียอีก
                        งานชิ้นแรกของชีวิตผ่านไปแล้วเจาะฝาข้างติดอะครีลิค เจาะอคีลิคติดพัดลม ไม่สวยมากแต่ภูมิใจคับทำเอง

รูปเครื่องมือเจาะเป็นวงกลมที่หน้าแรกตัวสีดำๆนั้นผมไปหาข้อมูลมาแล้วยี้ห้อ Dremel ครับมีขายในยุโรปอุปกรณ์เสริมเพียบ ผมพยายามจะสั่งอยู่พักนึง
                        แต่สุดท้ายไปเดินโฮมโปร ไปฟาดเอา Black&Decker(ตัวสีส้มดำ) มาเรียบร้อยแล้ว 2490฿ สามารถปรับสปีดได้6สปีด พร้อมกล่องอุปกรณ์หิวพกพา อุปกรณ์จำนวนหนึ่ง ผมว่าราคาก็โอเคนะคับ ดูท่าทางทนดีเน้นใช้นานๆครับ
                        เดี๋ยวว่าจะไปหาซื้อสายอ่อนจะได้ทำงานง่ายขึ้น

ฝากเนื้อฝากตัวกับทุกคนด้วยนะคร๊าบบ

Comment

ห้องนี้ทำให้ใครต่อใครเกิดแรงบันดาลมากมาย อีกทั้งเพิ่มรอยหยักในสมองอีกต่างหาก ขอบคุณครับ

Comment

ของเขาดีจริงๆนะ

Comment

มีลิ้ง ขายของป่าวครับ อยากได้ 555

Comment

Comment

Working...
                                X