Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครโมฯ เพิ่มครอสโอเวอร์มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครโมฯ เพิ่มครอสโอเวอร์มั่งครับ

มีใครโมฯ เพิ่มครอสโอเวอร์ตัวลำโพงบ้างครับ

ผมครับ ทำเป็นเฉพาะ passive x-over ครับ
    จะเอาของ Klipsch ไหมครับ เดี๋ยวจะผ่าให้ดู

ผ่าให้ดู ของ Klipsch รุ่น Promedia เปลี่ยน C จากแบบไมลาร์เป็นเมตัลไลซ์โพลีโพรไพลีนแล้ว วาระต่อไปรายการโมฯคงเป็นสายภายในตู้ครับ
    Attached Files
    Last edited by nooi; 1 Mar 2008, 17:01:56.

Comment

Originally posted by nooi View Post
      ผมครับ ทำเป็นเฉพาะ passive x-over ครับ
      จะเอาของ Klipsch ไหมครับ เดี๋ยวจะผ่าให้ดู
      ก็ดีครับ

Comment

หลักการโดยสังเขปนะ
        มีอุปกรณ์หลัก 2 ชนิด คือ Capacitor (C) และ Inductor (L), อุปกรณ์รอง 1 ชนิด Resistor (R)
        อธิบายแบบ Basic ก่อน คือ 1st Order crossover network (6dB/Octave Cut-off)

C 1 ตัว ต่ออนุกรมกับ Tweeter ช่วยกรองเสียงทุ้มกว่าจุดที่คำนวณ cut-offไว้ทิ้งออกไป (มีคุณสมบัติเป็นตัวต้านทานที่ความถี่ต่ำ)
        L 1 ตัว ต่ออนุกรมกับ Woofer ก็กลับกัน ช่วยกรองเสียงแหลมกว่าจุดที่คำนวณ cut-off ไว้ทิ้งออกไป (มีคุณสมบัติเป็นตัวต้านทานที่ความถี่สูง)
        1st Order crossover network ยังไม่ขอกล่าวถึง R
        วงจรนี้ง่าย ตัดไม่เฉียบขาด Phase ของลำโพง shift ไปบ้าง

ถ้ามีเวลาจะกล่าวถึง order 2 จนถึง order 4 เลยทีเดียว...

Comment

L นิยมในหมู่เครื่องเสียง Hi-Fi ขึ้นไปต้องเป็นแบบแกนอากาศ ไม่นิยมเป็นแบบแกนเฟอร์ไรซ์ เพราะสัมประสิทธิ์การแด้มป์สูง เบสออกมาที่ woofer ไม่กระชับ

C ต้องเป็นแบบ Metallise Polypropylene ไม่นิยมเป็นแบบอิเลคโตรไลท์ เพราะการทำปฏิกิริยาเคมีของแบบอิเลคโตรไลท์นั้นช้ากว่าแบบฟิล์ม แหลมออกมาไม่กระจ่างและไม่ฉับไว

Comment

phase ลำโพง shift ไปนี่ทำไงให้กลับมาที่เดิมโดยยัง cross over ได้แบบเดิมอยู่อ่ะคับ

Comment

ผมเคยใช้ C ของพัดลมเสียงแหลมออกมาใสมากเลยครับ
              Last edited by -:•:-KeeroV-:•:-; 24 Feb 2008, 15:04:20.

Comment

ถ้าไม่อยากให้ Shift เลยก็ต้องลำโพงตัวเดียวแบบ Full Range นั่นแหล่ะ สูงสุดคืนสู่สามัญแบบ Bose แต่อาจไม่ใช่ทางเลือกที่ดีที่สุดของผู้ผลิตลำโพงรายอื่น
                อย่างที่บอก ต้องมีมือที่สามมาช่วยคือ R และต้องออกแบบวงจรให้ซับซ้อนยิ่งขึ้น หรือกลับขั้ว Tweeter ในตู้ลำโพงบางรุ่น (เคยลองไล่วงจร x-over ดูนึกว่าต่อผิดมาจากโรงงาน แต่เขาตั้งใจต่อเพื่อแก้ไขปัญหานี้)

Comment

Originally posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
                  ผมเคยใช้ C ของพัดลมเสียงแหลมออกมาใสมากเลยครับ
                  แบบที่เป็นสี่เหลี่ยมสีดำ มีสายออกจากตัวสองเส้นใช่ไหม? เป็นแบบฟิล์มครับ ดีกว่าอีเล็คโตรไลท์หลายรุ่นทีเดียว แต่เป็น C ที่ใช้ start มอเตอร์ครับ ค่า 2uF รายละเอียดเสียงก็น่าจะพอรับได้

อย่าสนใจ %ความผิดผลาดของ C นะครับ ผมเคยใช้ Audio Cap 1% เสียงสู้ SCR 5% ไม่ได้
                  Last edited by nooi; 24 Feb 2008, 15:07:24.

Comment

มันมีหลายขนาดครับ ก็ลองไปเรื่อยๆ ครับ ค่ายิ่งน้อยเสียงยิ่งแหลมมาก

Comment

ไล่ไดอะแกรมให้ดูด้วยวุ้ย
                      เป็น order 2 (cut-off 12dB/Octave) ครับ มี R ช่วยเพิ่ม Impedance ของ Tweeter เพื่อไม่ให้แหลมออกเด่นจนโฉ่งฉ่าง

ใช้ไดร์เวอร์ของ Seas กับ Audax เสียงของนอร์เวย์+ฝรั่งเศส จับของดีๆมายำรวมกัน น้องๆ Hi-End ครับ
                      พวกนี้เป็นชุดคิทเลย
                      Last edited by nooi; 24 Feb 2008, 15:16:24.

Comment

แต่ติดตรง L หนิ ค่อยข้างหายากหน่อย แบบว่ายังพันไม่เป็นอ่ะ

Comment

Originally posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
                          โอ้ ไม่คิดจะเอาลง Circuit บ้างเหรอครับ ยัดเข้าลำโพงลำบาก อิอิ ผมว่าในส่วน ของ SAT ไม่น่ามีปัญหาอะไรมากมายหรอกครับ ลำโพงคอม Sat มี Tweeter นั้นหายาก น่าจะลองทำ lowpass crossover ของ Sub กันบ้างนะ เพราะ Sub มันมี แต่ Tone แค่นั้นเอง

Comment

รูป C ที่ผมนิยมใช้

ส่วน L ต้องสั่งพันหรือบางร้านมีสำเร็จรูป ผมขี้เกียจพันเองกลัวเลยแล้วต้องถอยรอบ

Comment

lowpass crossover ของ Sub ไม่ค่อยเห็นอ่ะ ครับ ส่วนมากรวมอยู่กับวงจรหลักเลย อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X