Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีแรม 6 g แต่เห็นแค่ 3 g

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีแรม 6 g แต่เห็นแค่ 3 g

ausus m2n-e ปกติใส่แรมอยู่ 1 ช่อง 2 g พอดีได้มาอีก 2 ตัว ตัวละ 2 g พอใส่ไปเห็นแค่ 3 g เอง ทำไงดี งง

ใช้วินโดวส์ อะไร
    ใช่ XP 32-bit รึปาว ถ้าใช่ก็ปกติ
    32-bit คงเห็นแรมไม่เกิน 4GB นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ใช้วินโดวส์ อะไร
      ใช่ XP 32-bit รึปาว ถ้าใช่ก็ปกติ
      32-bit คงเห็นแรมไม่เกิน 4GB นะ
      ใช้ vista ครับ เอ หรือต้องไปปรับแต่งตรงไหนคับ

Comment

มันเป็นข้อจำกัดของ chipset มั้งครับ
        ลองอ่านในคู่มือดูก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by ciena View Post
          มันเป็นข้อจำกัดของ chipset มั้งครับ
          ใช้ amd 5000 อยู่นะคับ บอร์ด m2n-e

Comment

6 GByte โอ้ เยอะจัง ... ช่วยอะไรเค้ามั้ยเนี่ย. ?

Comment

ตามนั้น

Comment

ตัดต่อวีดีโอมั้งครับ หรืองานAnimation น่าจะเห็นอย่างต่ำ4Gนะผมว่า

Comment

Originally posted by ciena View Post
                  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับชิปเซ็ตเลยครับ ถ้าไบออสเห็น OS ก็ต้องเห็น

แต่ oS ต้อง 64บิท เท่านั้นครับ 32บิท ไม่ต้องฝันว่าจะเห็นครบ

Comment

วิสต้าต้อง 64 บิต ไม่งั้น ก็ได้แค่เท่าที่เห็นครับ 3กิก หน่อยๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      วิสต้าต้อง 64 บิต ไม่งั้น ก็ได้แค่เท่าที่เห็นครับ 3กิก หน่อยๆ
                      ของผมเป็น vista ตัวก๊อปของ dell นะ มัน เป็น 32 บิท ทำไงให้เป็น 64 บิทคับ

Comment

Originally posted by hydra View Post
                        ของผมเป็น vista ตัวก๊อปของ dell นะ มัน เป็น 32 บิท ทำไงให้เป็น 64 บิทคับ
                        ก็ซื้อของก๊อป มาลงดิ หรือโหลเอาก็ได้ บิตนะ จะไปยากอะไร เสียตัง ได้มาทุดอย่างแหละครับ

Comment

Originally posted by Lyant View Post
                          6 GByte โอ้ เยอะจัง ... ช่วยอะไรเค้ามั้ยเนี่ย. ?
                          ช่วยให้เป๋าตังเบาคับ แระส่วนที่เหลือถ้าเกินต้องประกอบอีกเครื่องให้แฟน เซ็งเรย

Comment

สงสัยจะต้องลง 64-bit นะ
                            * 2GB x 4 ของเพื่อนผมมันฝากซื้อเลยเอามาเสียบเครื่องเทสเล่นๆ เห็นเอาไปทำ Server มั้ง (Vista 64-bit)

Comment

bios ของคุณเห็นกี่ GB ครับ

Comment

Working...
                              X