Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ HD ใหม่คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ HD ใหม่คับ

อยากได้ HD ใหม่คับ ประมาณ 200-250Gb คับ อยากทราบราคา ตอนนี้ใช้ m/b asrock 775i65gv อยากได้ HD ที่ถ้าเกิดผมจะเปลี่ยน m/b แล้วมันเข้ากันได้ด้วยนะคับ ช่วยแนะนำ m/b กะ cpu ด้วยคับ ขอบขุณคับ

250 GB (7200) Seagate 5 ปี 3060
    SATA-II 250GB Seagate 5 ปี 3060

ราคาเท่ากันเลย ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด แนะนำซื้อ sata ดีกว่านะครับ เร็วกว่า และส่วนใหญ่บอร์ดใหม่ ๆ สมัยนี้ มันมีช่อง ide แค่ ช่องเดียวเอง ซึ่งก็ต้องเอาไปต่อ cdrom

Comment

เพิ่มให้นะครับ

Western Digital 250GB 7200RPM 8MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD2500JS" OEM 3,100

Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD2500KS" OEM 3,200

Comment

Western Digital 250GB 7200RPM 8MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD2500JS" OEM 3,100

Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD2500KS" OEM 3,200
        16mb ก่ะ 8mb นี่ต่างกันยังไงอ่ะคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
          16mb ก่ะ 8mb นี่ต่างกันยังไงอ่ะคับ
          Buffer น่ะครับ เวลาส่งผ่านข้อมูลไปกลับระหว่าง HDD กับ RAM จะส่งให้ตัวนี้ก่อน ถ้าเยอะกว่าก็จะดีกว่าน่ะครับ เปรียบเทียบได้กับเรือข้ามฟาก ถ้าเรือลำใหญ่ ก็จุคนได้มาก ขนน้อยเที่ยวกว่า งานก็เลยเสร็จเร็วกว่า แต่ คนต้องมารอเร็วด้วยนะครับ อิ อิ ทางทฤษฎีนะครับ มอง คล้ายๆ กับ Cache ของ CPU ถ้าเยอะ ก็จะส่งข้อมูลระหว่าง CPU กับ RAM ได้เร็วขึ้น แต่ว่า ในทางปฎิบัติเนี่ย บางคนว่ามันไม่ต่างกันมากนะครับ สำหรับผม เยอะไว้ก่อนดีกว่า ต่างกันแค่ 100 เดียว ผมเชียร์ Western 250G 16M Cache ครับ
          สำหรับ Sagate เคยมีประสพการณ์ไม่ดีกับมันมา ตอนหนุ่มๆ พังบ่อย(ถึงจะเครมง่ายก็เหอะ ไม่ได้ซื้อมาเครมนี่หว่าข้อมูล สำคัญมากๆ อยู่แล้ว) เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไง

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

กำมาไม่ทัน ตามทั่นj_kuekul เลยครับ ท่านj_kuekul อยุ่นนทบุรีป่าวครับอยุ่ส่วนไหนครับ ผมก็อยุ่นนทบุรี

Comment

Working...
              X