Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ หรือ จอ มีปัญหา ช่วยด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ หรือ จอ มีปัญหา ช่วยด้วยคับ

เมื่อคืนยังใช้งานได้ปกติ

แต่พอเปิดมาตอนนี้ ตอนแรกเลย มันขึ้นว่า Out of Range ตั้งแต่หน้าไบออสเลย

แก้ไปก้อมา มีภาพ แต่มีเส้นๆ แนวตั้ง ทั่วจอเลยคับ

เข้าวินโดว์ไม่ได้ มันขึ้น Out of Range เลยรีเครื่องใหม่

แล้วกด F8 เข้าไป Enable VGA Mode ถึงเข้าวินโดได้

แต่!! เป็นอัตราส่วน 680x480 8bit ปรับตั้งค่าไม่ได้ ถ้าปรับแล้ว จะไม่มีภาพ แล้วขึ้นว่า Out of Range

ตอนนี้เลยใช้ 680x480 8bit ใช้งานได้ปกติ แต่พี่ๆคิดดูซิคับ ความรู้สึก 640x480 กะจอ20" wide มัน.....!?

ยังไงรบกวนด้วยนะคับ ว่าอะไรมันมีปัญหา จะได้แก้ถูกคับ

ขอบคุณคับ

คาดว่ากาดจอ

อยากทราบสเปคด้วยครับ

Comment

สงสัย VGA CARD ลองทำความสะอาดดู

Comment

Spark GF 7300GT Maxx + ViewSonic VX2025wm

ผมก้อลองเอาออกมาทำความสะอาดหมดแล้วนะครับ ทั้งส่วนที่จะเสียบลงบอร์ด กะส่วนที่สายจอจะมาเสียบ

ทั้งแผงก้อทำความสะอาดหมดแล้ว ก้อยังเหมือนเดิมครับ

งงเลยครับ เจออาการนี้ มันเหมือนจะไม่เสียมั้ยคับ ถ้าเสียจริงทำไมตอนนี้ยังรันได้อยู่ งงเลย

Comment

เหมือนเคยเจอว่าเป็นที่จอเสื่อม

Comment

Spark GF7300GT Maxx + ViewSonic V2025wm

ลองทำความสะอาดทุกส่วนแล้วครับ ทั้งส่วนที่จะเสียบลงบอร์ด ทั้งที่ตะเอาสายจอมาเสียบ ทั้งหมดบนบอร์ด แต่ก้อเหมือนเดิมอะคับ

ผมว่าคงเป็นที่การ์ดจอแล้วอะคับ แต่ทำไมอาการเสียมันแปลกๆอะคับ ไม่เข้าใจจริงๆ พึ่งหมดประกันได้อาทิตย์เดวด้วยซิคับ ไม่รู้เอาเข้าศูนย์จะคุ้มกว่าซื้อใหม่มั้ยคับ

Comment

Originally posted by n@ty View Post
              เหมือนเคยเจอว่าเป็นที่จอเสื่อม

เง้อ ถ้าจอเสื่อมนี่เรื่องใหญ่เลยนะคับ เสียตังเยอะเลย มีวิธีซ่อมมั้ยคับ เพราะว่าจอแพงด้วยจิ เสียดายเลย ซื้อจอมาแพงด้วยอ่ะ งืม งืม

Comment

Working...
              X