Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับDRAMเยอะนี่ไม่ดีหรือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับDRAMเยอะนี่ไม่ดีหรือครับ

คือผมใช้A-DATA 2GB/1066 Extreme Editionเป็น1*1GครับในBiosเป็นautoเเล้วดูในCPU-Zเห็นเป็น400 5:6ผมเลยลองไปตั้งในBiosเป็นDDR2 1066เข้าวินโดว์ดูใหม่กลายเป็น534 5:8เเรมบัสเเรมวิ่ง1066เต็มนี่ไม่ดีหรือครับ เเละเห็นตอนOCบอกให้ลดเป็น1:1หรือว่าถ้าทดเเรม บัสCPUจะไปOCได้ไกลอันนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจอธิบายหน่อยนะครับ
    **ขอบคุณมากครับ**

ดี
    ที่เค้าทดมา 1:1 เท่าบัส CPU (หรือลดสเปกแรมให้ต่ำลง) เพื่อที่จะ ลากบัส CPU ได้ง่าย เพราะไม่เกินกำลังแรมมากไง ละ

Comment

1:1 เพื่อว่าจะได้ลากได้ไกลๆ

อย่างของท่าน E8400 E0 (สังเกตจากลายเซ็นต์)

เล่น cpu 550 ถ้า 1:1 ก็เป็น DDR2-1100 แล้ว

ยิ่งถ้าเกิดเล่น 5:6 ก็กลายเป็น DDR2-1320 แบบนี้แรมจะวิ่งไม่ได้น่ะสิ

จะเล่นบัสเยอะๆก็ทด 1:1

หรือจะเล่น cpu บัสน้อยๆก็ทดพวก 3:4, 5:6 เพื่อให้แรมวิ่งเยอะๆหน่อย

Comment

พอเข้าใจเเล้วตรับ ถามผมไม่OCเลยก็บัสเเรมเยอะดีใช่ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ

Comment

Originally posted by lipo View Post
          พอเข้าใจเเล้วตรับ ถามผมไม่OCเลยก็บัสเเรมเยอะดีใช่ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ
          ลองดูครับแล้วจะติดใจ

Comment

วิ่งMhzเยอะย่อมดีครับ แรงกว่า ถ้าแรมตัวนั้นไปไหว

ถ้าไปไม่ไหวก็ต้องลด เป็นเรื่องธรรมชาติ

Comment

Originally posted by mewonline View Post
              ลองดูครับแล้วจะติดใจ
              ผมก้ว่างั้น Colck ซะมันมือเลย

Comment

Working...
              X