Announcement

Collapse
No announcement yet.

การจัดวาง HDD ในแนวตั้ง แนวนอน มีผลกับการทำงานของมันหรือเปล่า?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เคยถามมาแล้วเหมือนกันครับ คำถามนี้กับเพื่อนของผมที่ทำงานอยุ่ในโรงงานของซีเกตประเทศไทย และเพื่อนผมคนนี้ก็ใจดีไปถามวิศวกรชาวญี่ปุ่นให้เลย คำตอบที่ได้มาคือ วางแนวไหนก็ได้ครับ ไม่มีผลต่อการใช้งานใดๆทั้งนั้น

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
      เคยถามมาแล้วเหมือนกันครับ คำถามนี้กับเพื่อนของผมที่ทำงานอยุ่ในโรงงานของซีเกตประเทศไทย และเพื่อนผมคนนี้ก็ใจดีไปถามวิศวกรชาวญี่ปุ่นให้เลย คำตอบที่ได้มาคือ วางแนวไหนก็ได้ครับ ไม่มีผลต่อการใช้งานใดๆทั้งนั้น
      คำตอบนี้แหละครับ เห็นควรด้วย

Comment

แต่HDของผมเก่าแล้ว วางนอนแล้วไม่สามารถใช้งานได้ ต้องวางแนวตั้ง ปัจจุบันยังใช้แบบนี้อยู่ วางนอนเมื่อไรเดี้ยงทุกที น่าจะเกิดจากวางตั้งยืนขึ้นแล้วแขนหัวอ่าน HD ห้อยลงตามแรงโน้มถ่วง ไม่เกิดการล้าตัวของแกนหัวอ่าน แต่คิดว่าHDใหม่ๆ มีกลไกที่จะเก็บหัวอ่านอัตโนมัติคงไม่น่ามีปัญหาแล้ว

Comment

Originally posted by jynx View Post
          แต่HDของผมเก่าแล้ว วางนอนแล้วไม่สามารถใช้งานได้ ต้องวางแนวตั้ง ปัจจุบันยังใช้แบบนี้อยู่ วางนอนเมื่อไรเดี้ยงทุกที น่าจะเกิดจากวางตั้งยืนขึ้นแล้วแขนหัวอ่าน HD ห้อยลงตามแรงโน้มถ่วง ไม่เกิดการล้าตัวของแกนหัวอ่าน แต่คิดว่าHDใหม่ๆ มีกลไกที่จะเก็บหัวอ่านอัตโนมัติคงไม่น่ามีปัญหาแล้ว
          เหมือนผมเลยครับ วางนอนที่ไรเป็นเรื่อง

Comment

เออ HDD เก่าๆของผมก็เป็นต้องวางตั้งเอาถึงจะใช้ได้

แปลกดี

Comment

WD My Book ก็เป็นตัวอย่างที่ดี ว่าวางแนวตั้งไม่มีผลเสียต่อการใช้งานใดๆ

Comment

Originally posted by magzaa View Post
                ท่านใดกล้าทดสอบ จัดไปทีครับ

จะได้รู้ อิอิ

ผมลอง คว่ำมาแล้วคับ ของMaxtorด้วย สรุปคับ BAD ขึ้นภายใน1 ปีคับ มี2ตัวเป็นทั้ง2เครื่อง
                พอดีอยากลองยึดกลับหัว เห็นมันเท่ห์ดี เหอๆๆๆๆ แต่รุ่นใหม่ๆๆน่าจะแก้แล้วนะคับ เพราะที่ผมใช้ยังเป้นรุ่น7200รอบตัว 15G กับ20G

แต่ก็สรุปไม่ได้ซะที่เดี่ยวว่ามันพังเพราะวางตั้งหรือยังไง ไม่รู้ดวงซวยหรือว่าพิเรนเลยพังกันแน่ เหอๆๆๆๆ
                Last edited by portega; 22 Jul 2007, 23:29:59.

Comment

ขออนุญาต ขุดกระทู้ครับ
                  ผมเห็นใน Mac Pro วางแบบนี้ได้ แล้วก็ใช้ HDD ปรกติทั่วไป
                  สรุปว่า "มันไม่มีปัญหา" อะไรทั้งทั้งปัจจุบัน และอนาคตอันยาว ใช่ไหมครับ?

Comment

ความคิดส่วนตัวก็คิดว่าน่าจะมีผลนะคับ

แต่ว่าน่าจะเห็นผลในระยะยาวๆ รึป่าว

^_^

Comment

ไม่มีผลครับ ขอให้มันตั้งนิ่งๆเป็นพอ

เพราะจานหมุนเค้า design ให้มัน symmetrical balance อยู่แล้วครับ ตั้งแนวไหนมันก็หมุนได้ balance อยู่ดี

Comment

มีอยู่ 5 ลูก วางแม่มทุกแนวตามสะดวก นอน ตั้ง หงายท้อง ก็ไม่เห็นเป็นไร

อย่างวางไว้ในน้ำเป็นพอ

Comment

ที่เห็นผลแนวตั้งดีกว่า เครื่องhp รุ่นเก่า 6 ปีได้ละ ฮาร์ดิส wdวางแนวตั้งยังไม่เสียจนทุกวันนนี้
                          วางแนวตั้ง เนื่องจากการกระแทก เข็มจะไม่ไม่โดนแผ่นดิส แต่การใช้งาน ประสิทธิภาพก็ไม่ได้ต่างกัน
                          แต่การวางแนวตั้ง น่าจะทนกว่า

Comment

มันไม่มีผลหรอกครับ จานหมุนวางแนวใหนมันก็สมดุลเสมอ
                            ส่วนหัวอ่านกเหมือนกัน วางแนวใหนก็สมดุลตลอด

ไม่เชื่อคุณลองนึกถึงนาฬิกาแขวนผนังครับ หรือมิเตอร์วัดไฟ
                            ด้านท้ายมันจะถ่วงน้ำหนักกับด้านหน้า
                            ทำให้เวลาที่หัวอ่าน HDD วิ่งขึ้น-วิ่งลง ในแนวตั้งไม่มีผลอะไร

Comment

วางยังไงก็ได้ แต่อย่างเอียง

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
                                X