Announcement

Collapse
No announcement yet.

driver sata2 จะหาได้จากไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• driver sata2 จะหาได้จากไหนครับ

driver sata2 จะหาได้จากไหนอะเหรอครับ เป็นไดร์เวอร์เหมือนกัน หรือว่าต่างกันตามแต่ละเมนบอร์ดอะครับ ที่ใช้ในการลงwindowsอะครับ ขอบคุณนะครับ

ส่วนมากมันติดมาตั้งแต่ลงวินโดวส์เลย นะ (มากับแผ่น XP)
    สังเกตุตอน Setup นะ มันจะลงไดร์เวอร์ต่างๆ นะ SATA / IDE Driver นะ

Comment

แผ่นที่ผมจะลงเป็นoriginalอะ มันไม่มีอะครับ

Comment

Originally posted by yoknipas View Post
        แผ่นที่ผมจะลงเป็นoriginalอะ มันไม่มีอะครับ
        งั้นน่าจะมีที่แผ่น Driver เมนบอร์ด นะ
        อาจจะพึ่ง FDD นะ กด F6 ลง Driver SATA จากแผ่น FDD ยุ่งยากเอาเรื่องเลย
        แนะนำหาแผ่น XP ที่มีจะดีกว่าครับ พวกรวมๆ driver Pack นะ
        Last edited by TWK.; 30 Dec 2007, 11:08:20.

Comment

xp sp1 เหรองับนั้น =='

Comment

ขอคำแนะนำด้วยคับ ขอ Driver SATA2 ได้จากไหน หรือในแผ่น MB มีมาให้อยู๋แล้ว

Comment

บอร์ดรุ่นไหน เด๊วผมหาให้
              ปกติถ้าเป็นบอร์ดที่ออกหลังจาก XP Sp2 ออกมาแล้ว มันจะไม่มีนะ (เพราะวินฯมันมีมาให้แล้ว) แล้ววิธีการติดตั้ง ก็ยุ่งยากพิกล

Comment

เรื่องการกด F6 เพื่อลง driver SATA ตอนติดตั้งวินโดวส์ ไม่ทราบว่าเป็นแค่ทฤษฎีที่บอกต่อๆกันมา
                หรือว่าในทางปฏิบัติมีใครได้ลองทำจริงๆแล้วบ้าง เพราะเคยลองเองแล้ว พอกด F6 มันก็บอกว่าไม่เจอะประเภทของอุปกรณ์ซึ่งก็คือฮาร์ดดิสก์แบบสกั๊ซซี่หรือ raid (ตอนลอง ฮาร์ดดิสก์ที่จะลงวินโดวส์เป็น SATA2 ธรรมดา)แล้วก็ทำอะไรต่อไม่ได้ บางครั้งดึงไดรเวอร์มาจากแผ่นแถมของเมนบอร์ดใส่ไดรฟ์ A แล้ว กด F6 แล้วมันก็บอกไม่เจอะไดรเวอร์ตัวนั้นที่อยู่ใน Floppy disk

พอลงวินโดวส์แผ่นโมแล้วเข้าไปดูใน Device manager หรือใช้ HD Tune ดูก็ปรากฏว่าฮาร์ดดิสก์ยังวิ่งแบบ IDE อยู่เลย จะไปปรับให้วิ่งแบบ SATA ในไบออส(เพราะเห็นหลายคนบอกว่าแผ่นโมมีไดรเวอร์ SATA ให้แล้ว)
                ผลก็คือบู๊ตไม่ขึ้นหรือจอฟ้ามหาประลัยมาเยือน

ก็ยังงงๆ

Comment

sata2เพิ่งออกมาใหม่ครับ
                  วินโดวรุ่นเก่าๆมันยังไม่มีไดรเวอร์ขของsata2พอformatมันก็จะมองไม่เห็นHD
                  ผมเคยเจอแล้วผมจึงเข้าไปปรับในไบออสตั้งให้เป็นIDEผลก็คือสามารถติดตั้งได้
                  หรือไม่ก็ลงวิน7เถอะง่ายดี

Comment

Working...
                  X