Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอทราบวิธีลง Vista ในกรณีนี้บ้างไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอทราบวิธีลง Vista ในกรณีนี้บ้างไหมครับ

-ของเดิม ตอนนี้ใช้ window XP อยู่ครับ
    -จะ Format ใหม่เลยเป็น Vista แต่ไม่มี CD/DVD-Drive
    -ผมลองหาข้อมูล วิธีการลง Window ด้วย Flash Drive ดูแล้วครับ แต่เหมือนจะมีแต่แบบที่ต้องใช้ Vista อยู่เดิมก่อนแล้วถึงจะ Format เป็น Vista ด้วยกัน แบบนั้นน่ะครับ

-ปกติที่ผมเคยลงจากแผ่น ขั้นตอนที่ทำการ Format จะอยู่ในขั้นตอนการติดตั้งเลย แต่ผมลองลงแบบ Copy ไฟล์จากแผ่นลงเครื่อง แล้วลง มันจะไม่มีให้เลือกแบบนั้นน่ะครับ คือ Format เลยไม่ได้ จะกลายเป็นว่าเครื่องมี OS สองตัวแทน

ปล *ตอนนี้ DVD Drive ส่งไปเคลมน่ะครับ แบบว่าอีกนานกว่าจะได้ ><

******พอจะมีวิธี Format ในกรณีแบบนี้ไหมครับ

http://www.google.co.th/search?q=%E0...ient=firefox-a

เพิ่มเติม
    http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=44.0
    Last edited by amstel; 23 Aug 2008, 01:24:21.

Comment

ลองทำตามนี้นะครับ
      อันนี้เป็นบทความที่ผมเคย post ไว้ ...ลอกมาให้ทั้งหมดเลย
      ----------------------------------------------

พอดีผมเพิ่งทำแผ่นติดตั้ง Windows Vista x64 [OEM] โดยรวม Service Pack 1 เข้าไปด้วย[Slipstreaming] โดยใช้โปรแกรม vLite 1.1.6 ประกอบกับเห็นบทความของ www.EEEguides.com เขาอธิบายการติดตั้ง Windows Vista โดยใช้ USB Flash Drive ไว้ด้วย.......ผมเองเป็นคนชอบลองอยู่แล้วก็เลยลองทำดู ก็ประสบความสำเร็จด้วยดี ได้ Windows Vista x64 SP1 Ultimate[OEM] สมใจอยาก ก็เลยนำบทความดังกล่าวมาอธิบายให้เพื่อนๆ ลองอ่านดู
      ย้ำนะครับ.....ผมได้ทดลองแล้ว และทำได้จริง......

สนใจก็ลองทำตามได้เลยครับ
      หมายเหตุ การทำครั้งนี้ ต้องทำบน Windows Vista นะครับ.....

1.สิ่งที่ต้องเตรียมการก่อนลงมือ
      1.1 USB Flash Drive ….ขนาดความจุไม่น้อยกว่า 4 GB…….ขอบอกว่าไม่มากหรอกครับ ยิ่งถ้าท่านจะใช้ลง Windows Vista x64 + SP1[Slipstreamed] –ของผมรวมกันประมาณ 3.86 GB ครับ
      1.2 Source Files ของแผ่น vista ที่ท่านจะใช้ติดตั้ง
      โดยให้ท่านทำการสร้าง Folder ‘vista’ ที่ drive C:\ => C:\vista
      ทำการ copy files ทั้งหมด ของ windows vista => นำไปวางที่ C:\vista

2.ทำให้ USB Flash Drive เป็น “Disk 1”
      2.1 เสียบ USB Flash Drive
      2.2 ใช้คำสั่ง commands ดังนี้

Start => Run
      พิมพ์คำสั่งตามนี้

cmd
      CD\
      Diskpart
      list disk

ถึงตรงนี้ ขอให้ท่านตรวจสอบให้ดีนะครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ ที่มี HDD 2 ลูกขึ้นไป
      จริงๆแล้วขั้นตอนนี้ ทำเพื่อเช็คว่า รายละเอียดของ Disk 0,Disk 1 มีรายละเอียดอะไรบ้าง
      กล่าวคือ
      Disk 0 => จะแสดงตำแหน่งที่อยู่ของ OS ครับ...ลองดูด้วยครับว่าความจุถูกต้องหรือไม่
      Disk 1 => ขอบอกว่า ตำแหน่งนี้ควรจะแสดงรายละเอียดของ Flash Drive จึงจะถือว่าใช้ได้...แต่บางครั้ง...อย่างที่เกิดกับผม มันดันแสดงตำแหน่งของ HDD อีกลูกหนึ่งไปซะฉิบ...ถ้าเกิดเหตการณ์นี้ขอให้ท่าน เอา HDD ลูกที่ 2 ที่ใช้เก็บข้อมูลออกไปก่อนและลองทำใหม่....คราวนี้ที่ Disk 1 ควรจะแสดงตำแหน่งของ Flash Drive ได้ถูกต้อง
      เริ่มต่อเลยนะครับ

select disk 1
      clean
      create partition primary
      select partition 1
      active
      format fs=ntfs

assign
      exit

ถึงตอนนี้ท่านก็ “เตรียมการ” ในการทำ Flash Drive ให้พร้อมแล้วที่จะใช้ในการ นำ Files ติดตั้ง ของ Windows Vista มาใส่ตามขั้นตอนที่ 3

3.ทำการ copy ไฟล์ติดตั้ง Windows Vista ลง flash drive

ตัวอย่างนี้ผมขอสมมติว่า Drive Letter ของ Flash Drive คือ E:\
      และตามข้อ 1.2 ไฟล์ติดตั้งของ Windows Vista ทั้งหมดอยู่ที่ C:\vista
      ให้ทำตามนี้

Start => Run
      พิมพ์คำสั่งตามนี้

xcopy C:\vista\*.* /s/e/f E:\ [พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วยนะครับ]

ทีนี้ก็รอละครับ....นานหน่อยนะครับ ตอนผมทำใช้เวลาประมาณ 20 นาทีถึงจะเสร็จ

จบแล้วครับ

ทีนี้ก็เหลือขั้นตอนการติดตั้งเท่านั้น...โดยเริ่มแรกท่านต้องเซ็ตให้ first boot ที่ flash drive นะครับ
      ข้อดีของวิธีนี้ก็คือ ไม่ต้องเสียค่าแผ่น DVD...การติดตั้งก็เร็วขึ้นหน่อยนึง
      สำหรับเพื่อนๆ ที่เคยลง vista จากนั้นค่อยลง SP1 ทีหลังคงทราบดีว่า ใช้เวลานานมาก
      แต่ถ้าทำการ slipstream เข้าไป....ผมใช้เวลาติดตั้งประมาณ 25 นาที
      Last edited by mengchanchai; 23 Aug 2008, 02:29:38.

Comment

ขอบคุณมากๆน๊ะครับ แต่สงสัยจะมิสามารถทำได้แน่เลย เพราะผมใช้ Win Xp อยู่น่ะครับ

Comment

Originally posted by freehand09 View Post
          ขอบคุณมากๆน๊ะครับ แต่สงสัยจะมิสามารถทำได้แน่เลย เพราะผมใช้ Win Xp อยู่น่ะครับ
          ปัญหามันอยู่คำสั่ง diskpart นั่นแหละครับ ของ vista จะ version ใหม่กว่า
          และผมได้ลองกับเครื่องที่ใช้ xp หลายเครื่อง มันทำไม่ได้ครับ
          ว่าแต่ท่านอยู่แถวระยองหรือเปล่าล่ะครับ
          ถ้าใช่ก็มายืม flash driver ของผมไปได้เลย เพราะ ผมมี เก็บไว้ หรือเอา flash drive ของท่านมาก็ได้ครับ ผมจะทำให้

Comment

ผมอยู่ กทม. น่ะครับ ***งไกลมากมาย แต่ไม่เป็นไรน๊ะครับ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆเลยครับ เพราะผมได้ความรู้จากสถานการณ์นี้มากมายเลย

Comment

Working...
            X