Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมไม่บูทเข้า windowครับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมไม่บูทเข้า windowครับ ทำไงดี

พอเปิดเครื่องมันชึ้นข้อความ Reboot and Select proper Boot device or Insert Boot Media in Selected Boot device and Press a Key ต้องทำไงบ้าง หรือว่าฮาร์ดดิสพัง ช่วยหน่อยครับ ข้อมูลในฮาร์ดดิสเพียบเลยครับ

1. ตั้งบูตเป็น HDD ก้อนที่มี OS หรือยัง
    2. ลองเช็คสายที่เสียบกับ HDD ว่าแน่นหรือยัง
    3. ไฟล์ System อาจเสียหาย ถ้ากลัวข้อมูลหายก็ลงแบบไม่ Format
    4. รอผู้รู้ท่านอื่นต่อไปครับ...

Comment

Originally posted by zero_za View Post
      1. ตั้งบูตเป็น HDD ก้อนที่มี OS หรือยัง
      2. ลองเช็คสายที่เสียบกับ HDD ว่าแน่นหรือยัง
      3. ไฟล์ System อาจเสียหาย ถ้ากลัวข้อมูลหายก็ลงแบบไม่ Format
      4. รอผู้รู้ท่านอื่นต่อไปครับ...
      ถอดเข้าออกหลายรอบแล้วครับ แล้วก็ Formatแล้วแต่มันก็ฟ้องว่าเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ เลย Format ไม่ได้ ถ้าฮาร์ดดิสพังเราจะกู้ยังไงครับ มีข้อมูลไม่อยากให้ผู้อื่นรู้อะครับช่วยหน่อย

Comment

สายไม่ดีหรือปล่าวครับท่าน

Comment

-ที่มันฟ้องว่าเกี่ยวกับ ฮาร์ดแวร์ อยู่ในขั้นตอนไหนหรอคับ แล้วฟ้องว่าอะไร ?

ปล.
          เข้า dos mode แล้วแบ้คอัพข้อมูลที่สำคัญไว้ก่อน
          แต่ถ้าหากว่าเข้า dos ไม่ได้อีก ก็เตรียมตัวบอกลาฮาร์ดดิสได้เลยคับ

Comment

Originally posted by tledakasa View Post
            -ที่มันฟ้องว่าเกี่ยวกับ ฮาร์ดแวร์ อยู่ในขั้นตอนไหนหรอคับ แล้วฟ้องว่าอะไร ?

ปล.
            เข้า dos mode แล้วแบ้คอัพข้อมูลที่สำคัญไว้ก่อน
            แต่ถ้าหากว่าเข้า dos ไม่ได้อีก ก็เตรียมตัวบอกลาฮาร์ดดิสได้เลยคับ
            มันฟ้องตอนจะFormatครับ แต่ตอนนี้เสียบฮาร์ดดิสไม่ได้แล้วครับไฟมันตัดเลยครับ
            อย่างนี้ข้อมูลจะหายไหมเนี่ย ดันหน่อยครับ

Comment

Working...
            X