Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC แล้วมันเพี้ยนครับ ช่วยทีครับ-/|\-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC แล้วมันเพี้ยนครับ ช่วยทีครับ-/|\-

ลอง OC Asrock AM2จาก Sempron3000+
    จาก1.6@2.4 GHz ปรับ Bus 300

ปรับไฟ Ram Ultra High ทดRam เหลือ 200 1:1 3-3-3-8

คือ มัน Test 3D2001SE ,Super PI อะไรก็ผ่านหมดอ่ะครับ

แล้วมันมีปัญหาดังนี้ครับ
    1.เปิด Drive D: อยู่ดีๆ แล้วกรอบมันมืดๆ (กรอบWindow Exploler)
    2.บางทีมัน ก็ Restart เอง
    3.บางทีมันก็ฟ้องว่า ไฟล์ xxx.dell มันมีปัญหา
    4.บางทีเล่นๆอยู่ Icon บน Desktop มันหายไป

ปล.ไม่ทราบว่าต้องไปปรับ Speed ของ NB หรือ SB ด้วยหรือเปล่าครับ

ล็อคค่า pci-ex กับ pci ไว้
    ปรับค่า HTT X 3

ถ้ายังไม่หายก็ลด bus cpu ลงมาหน่อย บางทีเทสผ่านแต่เครื่องเพี้ยนก็มี
    ปล. ลองเทสกับ Orthos ด้วยครับ

Comment

ลดบัสลงมานิด ไม่รู้สึกว่าช้าลงหรอกครับ มันไม่เสถียรครับ

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
        ล็อคค่า pci-ex กับ pci ไว้
        ปรับค่า HTT X 3

ถ้ายังไม่หายก็ลด bus cpu ลงมาหน่อย บางทีเทสผ่านแต่เครื่องเพี้ยนก็มี
        ปล. ลองเทสกับ Orthos ด้วยครับ
        ล็อคค่า PCI ปรับตรงไหนครับ หัวข้อไหนครับ
        แล้ว HTT x3 ปรับตรงไหนครับ หัวข้อไหนครับ

กดดูหลายรอบไม่เห็นมีเลยครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

ปรับเป็น 4-4-4-12 น่าจะดีขึ้นนะ 3 นี่ กินไฟเยอะ

ไม่รุ เกี่ยวกันปะ

Comment

ปรับเป็น 4-4-4-12 น่าจะดีขึ้นนะ 3 นี่ กินไฟเยอะ

ไม่รุ เกี่ยวกันปะ

ความรู้ใหม่อีก!!!! ตั้ง CL ต่ำ กินไฟเยอะ

Comment

ผมว่า ทดpci 100 --- ทด แรม 200 cl 4 4 4 8 1T --- HTT 600

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                ผมว่า ทดpci 100 --- ทด แรม 200 cl 4 4 4 8 1T --- HTT 600
                Ram Rox 1GB/533 ปกติวิ่งที่ 4-4-4-12 ครับ @266

ทดแล้วเหลือ 3-3-3-8 @200 ครับ

ปรับBus 300 ต้องทด Ram ครับ ไม่งั้น Boot ไม่ขึ้น

สรุปแล้ว HTT ปรับตรงหัวข้อไหนครับ ใช่ NB Speed รึเปล่าครับ

Comment

ผมก่ไม่ค่อยรู้มากอะไรเท่าไรอะนะ แต่เ่ท่าที่ลองด้วยตัวเอง ก่เป็นตามนนี้อะ

ถ้าปรับ cl ลง มาก ทำให้ดัน bus ขึ้นได้น้อย เลยต้องใช้ไฟมาก

ท่าน จขกท ก่ ลอง ปรับ ที่ 1 : 1 ( cpu : ram ) หรือในบอร์ดอาจเขียนว่า 400 แล้ว cl 4-4-4-12 ดู ดิ

ไอ้ที่่ท่านบอกว่า ทดนี่ มันคนละเครื่องกับ ลด cl นะครับ ลด cl ไม่ใช่การทดแรม

สมมุติแล้วกัน ว่า

3-3-3-8 อาจจะ โอเวอร์คล๊อก ได้ @ 850
                  4-4-4-12 @ 980
                  5-5-5-15 @ 1125

ประมาณนนี้ แล้ว ใครที่รูู้็ดีกว่าผม ถ้าผมเขียนอะไรผิดก่ มาบอกด้วยละกันคับ

แต่แรมบางตัว อาจจะ ตั้ง cl น้อย ก่จะกินไฟน้อย กว่าได้ bus สูง อะคับ

ถามมาจาเพื่อนผม ข้างล่างนี้อะ
                  Last edited by Ejizen; 2 Mar 2007, 13:32:31.

Comment

เทส Orthos สิครับ อยู่ไม่อยู่ เดียวรู้กัน

Comment

ทดอย่างงี้ป่าวครับ

ในBios มีให้ปรับ
                      DDRII 200 แล้ว ปรับ CL Auto แล้วดูใน window มัน 3-3-3-8 อ่ะครับ
                      DDRII 266 (533) เดิมๆ ที่ Bus CPU 300 บูทไม่ขึ้นครับ
                      DDRII 333 (667)
                      DDRII 400 (800)

ตกลง ทด Ram แล้ว มันกินไฟหรือ มันประหยัดไฟ กันแน่อ่ะ
                      โปรแกรมที่ว่าเดี๋ยวจาลองดูครับ

ขอบคุณครับ แต่อย่าเพิ่มเบื่อนะ^^

Comment

ไม่ต้องปรับ cl auto คับ

ล๊อคไว้ที่ 4-4-4-12

Comment

มารายงานผลครับ (ได้ละ อิอิ^^)V

CPUZ Sempron3000+@2.55GHz

อุณหภูมิ idelที่ 38

SUPER PI 1M

3D2001 Sempron3000+@2.55GHz + X1600Pro DDR3 เดิมๆ

Specเครื่องใน Evest ครับ

MemCopy

ขอคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

Comment

สรุปนะครับ

1.Asrock BUS ตันที่ 319 ครับ
                            2.OC สุดบอร์ดต้องปรับ HTT ที่ NB , SB Speed เป็น 600 จะได้ HTT 9xx ครับ มันถึงจะไม่เพี้ยน
                            3.หลังจาก OC แล้วเร็วขึ้นมามากๆเลยครับ ประสิทธิภาพที่ได้ พอๆกับ Athlon64 ที่OC ไปที่ 2.4-2.5 GHz (วัดจาก Super PI 1 M)
                            4.Mem นี่ต้องไว้ที่ DDRII533 4-4-4-12 เดิมๆปรับไฟ Ultra High

ปล1.Sempron นี่คุ้มโคตรครับ เล่นเกมส์+เปิดหลายๆโปรแกรม ลื่นปร๊ด
                            ปล2.ไปอ่านเวปเมืองนอกมา เขาบอกว่า AMD เที่ยบ L2 กับ Speed CPU แล้ว Speed CPU มีผลมากกว่าครับ
                            ปล.3ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่ช่วยชี้แนะ-/|\-

Comment

พิม งานเร็วขึ้นปะ ครับ

อันที่ ขอบคุณ รวม ถึง ผม ปะนี่ ถ้าเป็นอย่างงั้นจิง นี่ เป็น คำ

แรก ใน ชีวิต ocz ของผมเลยครับ ^ ^

ถ้าไม่ ใช่ นี่ ก่ ม่ายเป็นไร อยากน้อยก่ มีเครื่องที่ oc ได้เพิ่มขึ้นอีกเึครือง อิ อิ

อีก อย่างอะคับ พี่น้อง จขกท น่าจาไป สมัึึค เมม นะ จะได้อยู่ด้วยกันนาน ๆ
                              Last edited by Ejizen; 4 Mar 2007, 03:21:22.

Comment

Working...
                              X