Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก sound card ให้เหมาะกับ ลำโพง SBS2.1 350 ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือก sound card ให้เหมาะกับ ลำโพง SBS2.1 350 ทีครับ

แน่นอนครับคุณอ่านชื่อกระทู้ไม่ผิดหรอก คือตอนแรกผมใช้ ลำโพงเดิมของ SAAG. 650 บาท กับ sound max on board A7V600 มานาน โดยที่เข้าใจมาตลอดว่า เวลาเปิดเพลงเสียง Volume ประมาณกลางๆ เสียงเบส ที่มันหมนๆ(ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร) มัวๆ พอเปิดฟังเสียงเพลงมันจะกลบทุกเสียงอื่นๆ เนี่ยมันเกิดจากไอ้ลำโพง SAAG. ผมก็เลยไปปิด Volume base ด้านหลัง แล้วก็ปิด baseboost ตรงไอค่อนลำโพงซะ ถึงพอจะฟังเพลงดูหนังได้กะว่าทำงานเก็บเงินสักพักถึงจะไปซื้อลำโพงใหม่

เมื่อวานพอเก็บเงินได้ กำเงิน 1000 บาทไปที่ ITCITY Future ไปยืนเลือกลำโพงพังดูแล้วก็พอใจ ลำโพง ของ creative SBS2.1 350 ราคา 990 บาท จ่ายตังค์เสร็จก็ยิ้มหวานเดินออกจากร้านมา ในใจก็คิดว่า "คงถึงเวลาที่เรารอคอยแล้วหละ" เก็บตังค์รอคอยมาตั้งนานนิ มาถึงห้องตรงดี่มาต่อลำโพงทันที พอต่อเสร็จลองเปิดเพลง เปิดหนัง ถึงกับหมดแรง ..... ถอนหายใจหนึ่งเฮือก เสียงก้องๆ อื้ออึง กลบเสียงอื่นๆ ยังมีอยู่เหมือนเดิม ถึงแม้ว่าเสียง ลำโพงใหม่จะทำให้ได้เสียงที่นิ่มขึ้นมาบ้างแต่ ก็ต้องเปิดเบาๆ อยู่ดี น่าท้อมั้ยครับ...ฮื้อ..

คำถามครับ
    1.รบกวนท่านผู้รู้ ผมควรเปลี่ยน เป็น sound card ถูกมั้ย
    2.ผมควรเลือกยี่ห้อ-รุ่น ไหนดี ไม่อยากให้ราคาเกิน 500บาท เลย
    ผมใช้ฟังเพลง ดูหนัง ไม่ได้ใช้เล่นเกมส์ครับ
    3.ถ้าซื้อที่เซียร์ควรไปร้านไหนครับ

ขอบคุณมากๆครับ

live 5.1 หรือ audigy value ก็พอครับ

Comment

^
      ^
      ^
      ^
      อืม ใช่ครับ คคิดเหมือน ท่าน บน
      ถ้าไปเซียร์ก็ร้าน JIB เลย ถูกสุดแล้วมั้ง

Comment

บางที อาจจะมีเอฟเฟกซ์ของการ์ดออนบอร์ด เปิดอยู่ก็เป็นได้
        ลองค้นๆดูในไดร์เวอร์ อาจจะมีที่ปิดเอฟเฟกซ์

Comment

SbLive ก็แจ่มแล้วคับ ของผมใช้กับ 370 นะ
          จากเดิมนี่เสียงแบบแห้งๆ ไม่มีน้ำหนัก กลายมาเป็นเสียงที่มีชีวิตชีวาขึ้นทันใด
          แถมยังมีรายละเอียดของเสียงเพิ่มขึ้นด้วยคับ

Comment

sound yamaya XG754 นี่มีใครเคยซื้อมาใช้บ้างครับ เห็นมีมานาน พอจะสู้ซาวด์ออนบอร์ดได้ไหม

Comment

Originally posted by Nutte View Post
              live 5.1 หรือ audigy value ก็พอครับ
              live 5.1
              audigy value
              SB live
              ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมพยายามดูไดรฟเวอร์ ลองดูหมดทุกปุ่มละครับ เสียงไม่เปลี่ยน

Comment

live 5.1 กับ SB live เหมือนกันนะคับ แ้ล้วแต่ใครจะเขียนอย่างย่อแบบไหน
                ชื่อเต็มของมันก็คือ Creative SoundBlaster Live! 5.1
                ถ้าเป็นของใหม่ราคาประมาณ 1000 บาท
                มือ2 ก็ 400-500 บาทคับ

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                  live 5.1 กับ SB live เหมือนกันนะคับ แ้ล้วแต่ใครจะเขียนอย่างย่อแบบไหน
                  ชื่อเต็มของมันก็คือ Creative SoundBlaster Live! 5.1
                  ถ้าเป็นของใหม่ราคาประมาณ 1000 บาท
                  มือ2 ก็ 400-500 บาทคับ
                  ขณะนั่งรอคนมาตอบก็ค้นๆ กระทู้เก่าๆ มานั่งอ่าน จริงแล้วผมก็ยังไม่แน่ใจ(ฟันธง) ว่าเป็นที่ sound card เห็นมีกระทู้ ที่มี modify ลำโพง sbs 2.1 370 แสดงว่าเป็นที่ลำโพงหรือปล่าวครับ

คุณนายบุ๊งขอบคุณครับ พอดีไปเจอกระทู้คุณที่มีปัญหาใกล้เคียงกัน ตอนนี้เป็นไงบ้างใช้ sound และ ใช้ลำโพงอะไร การเปลี่ยน sound card แล้วช่วยลด เสียงเบสที่มั่ว(ตุ๊บๆ ยาวๆ)ได้หรือปล่าวครับ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...hlight=sbs+370

Comment

ผมใช้ SBLive เนี่ยแหละคับ
                    ลำโฑงก็เหมือนของคุณ เพียงแต่ว่าเป็นรุ่น 370 คือมีกำลังขับมากกว่าหน่อยอ่าคับ
                    จริงๆแล้วผมว่ามันก็เป็นที่ลำโพงเยอะนะ ตอนแรกผมจะเปลี่ยนเป็น jbl creaturell อยู่
                    ไปลองฟังดูก็ว่าโอเค แต่เห็นราคา 4000 ก็เลยถอยออกมาก่อนคับ เก็บตังไปเรื่อยๆ
                    ส่วนเรื่องเบสมั่วๆนั้น ผมคงต้องบอกว่าถึงลดได้ก็ลดได้ไม่มากคับ เผลอๆอาจจะมีเพิ่ม(อันนี้ไม่แน่ใจ)
                    เพราะตอนแรกผมใช้ออนบอร์ดเบสไม่ค่อยมี เสียงไม่แน่น ขนาดจับซัพยิงเข้ากับกำแพงแล้วก็ตาม
                    แต่พอใส่ soundcard เข้าไปเท่านั้นแหละ มันตึ๊บขึ้นเยอะเลยคับ แน่นดี
                    จริงๆก็ต้องทำใจอ่าคับลำโพงราคาแค่นี้ ผมก็ไม่อยากซีเรียสมาก

ปล.ผมเคยอ่านรีวิวที่ ocz ทำไว้ เค้าบอกว่าถ้าวางซัพนอน เบสจะลึกขึ้นคับ
                    แต่ผมก็ยังฟังไม่ออกเหมือนกัน มันลึกยังไง(หูไม่ทอง อิอิ)

Comment

SBLive SB0100 SB0060 CT4760 CT4670 CT4830 มือสองเนี่ยแถวเซียร์ซื้อที่ไหน ครับ

Comment

ท่าน bubear ลองหาใน it market ดูก่อนดีกว่าคับ
                        เหมือนจะเห็นคนปล่อยอยู่

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                          ท่าน bubear ลองหาใน it market ดูก่อนดีกว่าคับ
                          เหมือนจะเห็นคนปล่อยอยู่
                          ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาดู เผื่อยังเหลือ(ตอบเร็วจังครับ 4 นาทีเอง)

Comment

อิอิ ผมอยู่เฝ้าบอร์ดอ่าคับ
                            วันนี้ว่าง(จริงๆแล้วว่างทุกวัน) เพราะผมปิดเทอมแล้วคับ

Comment

เพิ่มเติมนิดๆนะคับ
                              เมื่อกี้ลองไปเปิด My Happy Ending, Nobody'home,Take me away
                              อยากจะบอกว่า เบสดีขึ้นแน่นอนคับ ผมว่าดูมันเบสจริงๆ ไม่กระป๋องเท่าไร
                              เพราะปกติผมไม่ได้สังเกตอ่าคับ คือไม่ได้ฟังพวกร็อก ส่วนใหญ่จะฟังชิวๆ

Comment

Working...
                              X