Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับเรื่องความเร็วปั๊มน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับเรื่องความเร็วปั๊มน้ำ

ตอนนี้ผมใช้ 400Lอยู่ตัวเล็ก ถ้าเปลี่ยนไปเป็น700-900Lประมาณเนี้ยจะช่วยอะไรได้บ้างครับ ความร้อนจะหายไวไหม

ตอนนี้ใช้หม้อน้ำขนาดพัดลม12CM blockทองแดงไทยทำ ของรุ่น478 clelron2.13 ความร้อนอยุ่ที่38-42องศาห้องร้อนไม่ติดแอรื ถือว่าปกติไหมครับ

แล้วถ้าขัดเงาทองแดงด้วยบั้ดโซ ให้เงาแว้บๆ จะลดความร้อนได้มากไหมจะได้นั่งขัด

ขอบคุณครับ

ไม่แน่นอนเสมอไปครับว่า ปั๊มแรงขึ้นแล้วจะทำให้เย็นขึ้น มันต้องมีความสมดุลย์กันทั้งระบบ คือบางทีถ้าน้ำไหลเร็วเกินไปมันอาจจะร้อนขึ้นจากเดิมก็ได้ เพราะว่าน้ำจะดูดซับเอาความร้อนออกจากทองแดงได้น้อยลง เนื่องจากน้ำไหลผ่านบล๊อกเร็วเกินไป แต่บางครั้งก้จะเป็นไปในทางตรงกันข้าม ถ้าบล๊อกของเราสามารถถ่ายเทความร้อนให้กับน้ำเร็วพอ น้ำที่ไหลได้เร็วขึ้นก็จะเอาวามร้อนออกไปได้มากขึ้นเช่นกัน ตรงนี้บอกยากมากครับ

อีกอย่างขนาดของสายยางเองก็มีผล ถ้าเราเปลี่ยนปั๊มที่มีอัตราไหลมากขึ้น แต่สายยางยังขนาดเท่าเดิม มันจะทำให้ความเร็วในการไหล ไม่ใช่อัตราการไหล จะสูงขึนจากเดิมมาก จนอาจจะทำให้มันรับความร้อนจากบล๊อคไม่ทัน หรือในทางตรงข้ามอย่างที่บอกว่าเย็นขึ้น

จากอุณหภูมิที่บอกมาก็ถือว่าไม่ร้อนแล้วน่ะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้...

Comment

400 ผมก็พอประมาณดีแหละครับ
      ถ้าTt SE 90 อะว่าไปอย่าง อุอุ

Comment

จากสูตรสมการการไหลต่อเนื่องนี้นะ Q= A x V
        A=พื้นที่ของท่อหาได้จาก π/4 x[DxD] ------>~อ่านว่าพายส่วนสี่คูณDยกกำลังสอง
        D=เส้นผ่านศูนย์กลางของท่อ
        V=ความเร็วในการไหล
        สรุปก็คือเพิ่มปั๊มความเร็วเพิ่มปริมาณการไหลก็เพิ่มงับก็พาความร้อนไปได้มากไม่เกี่ยวกับพาความร้อนไปได้ไม่ทันเพราะน้ำยังไงก็ไหลสัมผัสกับบล็อคตลอดตลอดก็พาความร้อนไปได้เยอะม่ายมีปัญหาแต่จะมีปัญหาตรงนี้สิครับก็คือแรงดันในระบบจะเพิ่มมากขึ้นของเดิม400lแล้วถ้าสมมุติเปลี่ยนเป็น800lล่ะครับปัญหาเลยแรงดันเพิ่ม2เท่าอุปกรณ์ก็รับภาระเป็น2เท่านะใส่ไปตอนแรกอาจจะไม่เป็นไรอาจจะนะเพราะความแข็งแรงของอุปกรณ์ก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบแล้วก็วัสดุที่ใช้ว่าจะสามารถรับภาระได้มากน้อยแค่ไหนถ้าถามว่าเพิ่มแล้วจะช่วยอะไรไหมก็ช่วยพาความร้อนที่เกิดขึ้นไปได้ไวนะแต่มีผลเสียกับอุปกรณ์อื่นเพราะต้องรับภาระถึง2เท่าหรือมากกว่าส่วยขัดบัดโซที่ทองแดงนั้นในทางทฤษฎีนั้นถ้าตอนแรกไม่เงาหรือมีสิ่งสกปรกการนำความร้อนก็จะลดลงครับเพราะพื้นที่ในการสัมผัสน้อยลงถ้าพื้นที่ในการสัมผัสเยอะก็จะพาความร้อนได้ดีครับ

ป.ล.เขียนสูตรแบบมาตรฐานในบอดไม่เปงงับเพราะเปงสัญลักพิเศษพูดง่ายๆก็คือโง่อ่า-*-

Comment

Originally posted by puknate View Post
          จากสูตรสมการการไหลต่อเนื่องนี้นะ Q= A x V
          A=พื้นที่ของท่อหาได้จาก π/4 x[DxD] ------>~อ่านว่าพายส่วนสี่คูณDยกกำลังสอง
          D=เส้นผ่านศูนย์กลางของท่อ
          V=ความเร็วในการไหล
          สรุปก็คือเพิ่มปั๊มความเร็วเพิ่มปริมาณการไหลก็เพิ่มงับก็พาความร้อนไปได้มากไม่เกี่ยวกับพาความร้อนไปได้ไม่ทัน เพราะน้ำยังไงก็ไหลสัมผัสกับบล็อคตลอดตลอดก็พาความร้อนไปได้เยอะม่ายมีปัญหาแต่จะมีปัญหาตรงนี้สิครับก็คือแรงดันในระบบจะเพิ่มมากขึ้นของเดิม400l แล้วถ้าสมมุติเปลี่ยนเป็น800l ล่ะครับปัญหาเลยแรงดันเพิ่ม2เท่า อุปกรณ์ก็รับภาระเป็น2เท่านะใส่ไปตอนแรกอาจจะไม่เป็นไรอาจจะนะเพราะความแข็งแรงของอุปกรณ์ก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบแล้วก็วัสดุที่ใช้ว่าจะสามารถรับภาระได้มากน้อยแค่ไหนถ้าถามว่าเพิ่มแล้ว จะช่วยอะไรไหมก็ช่วยพาความร้อน ที่เกิดขึ้นไปได้ไวนะ แต่มีผลเสียกับอุปกรณ์อื่นเพราะต้องรับภาระถึง2 เท่าหรือมากกว่าส่วยขัดบัดโซที่ทองแดงนั้นในทางทฤษฎีนั้นถ้าตอนแรกไม่เงาหรือมีสิ่งสกปรกการนำความร้อนก็จะลดลงครับเพราะพื้นที่ในการสัมผัสน้อยลงถ้าพื้นที่ในการสัมผัสเยอะ ก็จะพาความร้อนได้ดีครับ

ป.ล.เขียนสูตรแบบมาตรฐานในบอดไม่เปงงับเพราะเปงสัญลักพิเศษพูดง่ายๆก็คือโง่อ่า-*-
          ผมเข้าใจครับที่ท่านบอกมา แล้วก็เรื่องของอัตราการไหล กับความเร็วนั้นมันก้จะสัมพันธ์กันไปอยู่แล้ว แต่ที่บอกว่าอาจจะรับ
          ความร้อนไม่ทันนั้น มันขึ้นอยู่กับการออกแบบ Block ด้วยครับ ใช่ว่าจะน้ำไหลเร็วจะดีเสมอไป บางครั้งไม่จำเป็นต้องเร็ว Q ไม่ต้องเยอะก็เย็นได้ ขึ้นอยู่กับการออกแบบ Water Block ด้วยครับ

ปล. เข้ามา edit ตัดคำไม่ให้เฟรมแตกหน่อยก็ดีครับ เคาะ space bar เว้นวรรคตัวอักษรหน่อย
          ปล.2 Q = A x V อันนี้ไม่เถียงครับ สมการพื้นฐานของการไหลอยู่แล้วครับ

Comment

คืนนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับช่วยแนะนำด้วย กะลังจะเปลี่ยนปั๊มใหม่ด้วยครับ

Comment

ก็การออกแบบ water block ถ้าเกิดความเร็วต่ำ v แต่พื้นที่เยอะก็ระบายความร้อนได้เยอะครับก็เข้าข่ายขึ้นอยู่กับการออกแบบครับ บางที vเยอะขึ้นก็จะการการสูญเสียพลังงานมากครับกินไฟเพิ่มขึ้นด้วยเพราะ (Hf) ค่าพลังงานสูญเสียมีเยอะ บางทีก็อาจเป็นการเพิ่มความเร็วโดยเสียเปล่าถ้าไหลไวเกิน

Comment

Originally posted by puknate View Post
                ก็การออกแบบ water block ถ้าเกิดความเร็วต่ำ v แต่พื้นที่เยอะก็ระบายความร้อนได้เยอะครับก็เข้าข่ายขึ้นอยู่กับการออกแบบครับ บางที vเยอะขึ้นก็จะการการสูญเสียพลังงานมากครับกินไฟเพิ่มขึ้นด้วยเพราะ (Hf) ค่าพลังงานสูญเสียมีเยอะ บางทีก็อาจเป็นการเพิ่มความเร็วโดยเสียเปล่าถ้าไหลไวเกิน
                เห็นด้วยเลยครับ เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะทำการทดสอบทำเป็นบทความเปรียบเทียบให้ได้ชมกันครับ

Comment

ปั้มแรง แรงดันเยอะ
                  ต่อชุ่ยๆนี่พุ่งนะครับ

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                    ผมเข้าใจครับที่ท่านบอกมา แล้วก็เรื่องของอัตราการไหล กับความเร็วนั้นมันก้จะสัมพันธ์กันไปอยู่แล้ว แต่ที่บอกว่าอาจจะรับ
                    ความร้อนไม่ทันนั้น มันขึ้นอยู่กับการออกแบบ Block ด้วยครับ ใช่ว่าจะน้ำไหลเร็วจะดีเสมอไป บางครั้งไม่จำเป็นต้องเร็ว Q ไม่ต้องเยอะก็เย็นได้ ขึ้นอยู่กับการออกแบบ Water Block ด้วยครับ

ปล. เข้ามา edit ตัดคำไม่ให้เฟรมแตกหน่อยก็ดีครับ เคาะ space bar เว้นวรรคตัวอักษรหน่อย
                    ปล.2 Q = A x V อันนี้ไม่เถียงครับ สมการพื้นฐานของการไหลอยู่แล้วครับ
                    เสริมครับ ผมว่าตัวแปรสำคัญที่ขาดไปและน่าจะเป็นตัวที่น่าจะพิจารณาเริ่มต้นในการหาอัตราการไหลของน้ำและแรงดันน้ำ คือสัมประสิทธิ์การถ่ายเทความร้อนของวัสดุของบล็อกน้ำและการออกแบบบล็อกน้ำ และ ส.ป.ส. การถ่ายเทความร้อนของวัสดุหม้อน้ำครับ อุณภูมิห้องก็เป็นตัวแปรนึงด้วยที่สัมพันธ์กับตัวที่ว่า แล้วค่อยมาหาอัตราการไหล+แรงดันน้ำทีหลัง
                    ใครมีสูตรคิด ช่วยลงให้หน่อยครับ อยากได้มานานแล้วครับ สมการที่สมบูรณ์เนี่ย

Comment

ทุกคนเก่งกันจริงๆ ผมเทียบไม่ติดเลยง่า

Comment

สูตรสมการของไหลหรออิอิผมมีอื้อเลยแล้วสูตรอะไรอ่าจะได้หาให้ครับ

ปล.กลศาสตร์ของไหลกำลังเรียนอยู่ครับกำลังงงอยู่เพราะสมการงงมากๆสูตรเยอะพูดง่ายๆว่าผมโง่อ่าแต่เท่าที่เรียนรู้เรื่องมาก็มาบอกกานครับไดนามิกก็เรียนพลศาสตร์ก็เรียนอีกเยอะครับเรื่องพวกนี้ร้อยแปดอย่างเรียนยังม่ายครบเพราะยางม่ายจบ

Comment

สูตรสมการของไหลหรออิอิผมมีอื้อเลยแล้วสูตรอะไรอ่าจะได้หาให้ครับ

ปล.กลศาสตร์ของไหลกำลังเรียนอยู่ครับกำลังงงอยู่เพราะสมการงงมากๆสูตรเยอะพูดง่ายๆว่าผมโง่อ่าแต่เท่าที่เรียนรู้เรื่องมาก็มาบอกกานครับไดนามิกก็เรียนพลศาสตร์ก็เรียนอีกเยอะครับเรื่องพวกนี้ร้อยแปดอย่างเรียนยังม่ายครบเพราะยางม่ายจบ
                          ไม่ยากมากหรอกครับ Fluid นี่ จริงแล้วมันมีสมการไม่กี่ตัวเองที่จะใช้กันจริงๆ หลักๆเลยก็น่าจะเป็นสมการพลังงาน ( Balnary Law ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกมั๊ย แต่ชื่อสมการว่า บัลนารี ) สูตรนี้หรือสมการนี้ก็เกือบจะครอบจักรวาลแล้วครับ ที่เหลือก็จะเป็นแค่สูตรพื้นฐานทาง ฟิสิกส์ มากกว่าแล้วครับ

Comment

บัลนารี อิอิสมการหากินของของไหลเลยนะอันนี้ใช้บ่อยมากๆ

Comment

บัลนารี อิอิสมการหากินของของไหลเลยนะอันนี้ใช้บ่อยมากๆ
                              ถถถ...ถถถ. ถูกต้องน่ะค๊าบบบบ มันคือสมการหากินเลยแหละ อิอิ

Comment

Working...
                              X