Announcement

Collapse
No announcement yet.

5600+ ทำไมเป็น 2.9GHz ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5600+ ทำไมเป็น 2.9GHz ??

คือผมซื้อ 5600+ มาใช้ เพราะอยากจะใช้แบบเดิมและให้แรมวิ่งเต็มบัส
    เพราะที่ผมศึกษาดู 5600+ ตัวคูณมัน 14 เป็นเลขคู่ ที่ 2.8GHz

แต่ทำไมของที่ผมซื้อมามันเป็น 2.9GHz ครับ ตัวคูณ 14.5 ด้วย
    ลองใช้ CPU-Z ดู มันวิ่งที่ 3.0GHZ อีกต่างหาก

วอนผู้รู้ช่วยคลายข้อสงสัยผมทีครับ

มันเป็นรุ่นใหม่ 65 นาโน ความเร็วจะสูงขึ้นกว่ารุ่นเก่า

และลด L2 แคชลงเหลือ 512x2 แต่จะได้ความเร็ว CPU ที่สูงขึ้นมาแทน

และมันจะต้องวิ่งที่ 14.5 x 200 = 2900 MHz
    Last edited by DDP; 7 Oct 2008, 10:50:07.

Comment

Originally posted by DDP View Post
      มันเป็นรุ่นใหม่ 65 นาโน ความเร็วจะสูงขึ้นกว่ารุ่นเก่า

และลด L2 แคชลงเหลือ 512x2
      แล้วมันดีกว่าเดิมรึป่าวครับเนี่ย พอดีมือใหม่เพิ่งซื้อมาวันอาทิตย์นี้เอง เหอๆ
      แต่อุณภูมิมันอยู่ที่ 50 องศาc แน่ะครับ

Comment

Originally posted by evamon View Post
        แล้วมันดีกว่าเดิมรึป่าวครับเนี่ย พอดีมือใหม่เพิ่งซื้อมาวันอาทิตย์นี้เอง เหอๆ
        แต่อุณภูมิมันอยู่ที่ 50 องศาc แน่ะครับ
        ดีเหมือนเดิม

อุณหภูมิปกติ

รุ่นใหม่ซิงค์แบบใหม่แต่ร้อนกว่าซิงค์รุ่นเก่า

50 องศายังใช้ได้สบายๆ

Comment

จดๆๆ บันทึก ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

Comment

ดีกว่าตัว 90nm คับ L2 ที่เพิ่มมา 1mb ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเท่าไรเลยคับประมาณ 1-3% เท่านั้น ตัว 65nm เย็นกว่าด้วยคับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
              ดีกว่าตัว 90nm คับ L2 ที่เพิ่มมา 1mb ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเท่าไรเลยคับประมาณ 1-3% เท่านั้น ตัว 65nm เย็นกว่าด้วยคับ
              มิน่าล่ะเดินดูมันมี 2 ราคา 3290 กับ 3350 ประมาณนั้นมัง
              ดีที่ซื้อ 3350 มาเพราะต้องวื้อพร้อมกัน 3 ชิ้นเหอๆ

Comment

เย็นดีครับ 5600+ ของผมก็ไม่เกิน 50 องศา เเต่ใช้กับ power pro นะ ตอนเเรกกะจะเอา 1mx2 อยู่เหมือนกัน เเต่ไปเจอตัวนี้ถูกกว่าหน้าร้านตั้งเยอะเลยรีบสอย ^ ^
                ขยับนิดหน่อย 3.1 พอเพราะบอร์ดเห่ย

Comment

ที่เห็นเป็น2ราคานั่นคือ ประกัน 3 ปี กะ 5 ปีครับ ส่วนตัว 90 nm หาไม่ได้แล้วครับในไทย แต่คงจะมีมือ2 ครับ

Comment

แม่นแล้ว ช่วยดันๆๆ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                      ที่เห็นเป็น2ราคานั่นคือ ประกัน 3 ปี กะ 5 ปีครับ ส่วนตัว 90 nm หาไม่ได้แล้วครับในไทย แต่คงจะมีมือ2 ครับ
                      อ่าวหรอครับ เหอๆๆ ขอบคุณมากๆครับแระที่เพิ่มตังค์นิดหน่อยแต่ได้ประกัน 5 ปี

ปล. ผมซื้อของให่มาเลนนะครับแต่ CPU ดันมีรอยนิ้วมือติดอยู่ คนแพคของเค้าไม่ใส่ถุงมือป้องกันไปฟ้าสถิตย์หรอเนี่ย เหอๆๆๆ

Comment

ลดแคช ก็แลกมาได้ซึ่งตัวคูณ

Comment

คุยอะไรกันครับ ผมไม่เห็นรู้เรื่องเลย

Comment

Originally posted by evamon View Post
                            อ่าวหรอครับ เหอๆๆ ขอบคุณมากๆครับแระที่เพิ่มตังค์นิดหน่อยแต่ได้ประกัน 5 ปี

ปล. ผมซื้อของให่มาเลนนะครับแต่ CPU ดันมีรอยนิ้วมือติดอยู่ คนแพคของเค้าไม่ใส่ถุงมือป้องกันไปฟ้าสถิตย์หรอเนี่ย เหอๆๆๆ
                            ที่ท่านซื้อ CPU มา กล่องได้เปิดเองหรือป่าว หรือว่ากล่องถูกเปิดมาก่อนถึงมือท่าน กล่องจะมีสติีกเกอร์ติด ฝากล่องไว้ โดยปกติ ที่โรงงานเค้าสวมถุงนิ้วกันนะ ไม่น่ามีรอยนิ้วมือ รอยนิ้วมืออาจจะมาจาก ที่ร้านเปิดเอามาลอง หรือเปิดเอาติ๊กเกอร์มั้งครับ

Comment

Working...
                            X