Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 E0 ได้แค่ 4Ghz แบบเสถียร ช่วยผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 E0 ได้แค่ 4Ghz แบบเสถียร ช่วยผมที

ระบบที่ใช้
    E8400 E0
    MB : ASUS P5Q pro turbo
    Ram : Crucial 4 GB ซิงค์เหลืองส้ม PC6400 DDR2 800
    ใช้น้ำระบายความร้อนครับ

ตอนนี้ได้แค่ 4Ghz ครับ ตามรูปนี้เลยครับ
    แรมไม่น่าจะตัน เพราะตอนนี้ผมให้แรมวิ่งที่บัส 500 ได้
    โดยปรับไฟดังนี้
    FSB 500*8,
    VRAM 2.22,
    Vcore 1.425
    ทดแรม 1:1 วิ่งที่บัส 500 เหมือนกันครับ ค่าต่างๆแรม auto หมดครับ
    นอกนั้นปรับ Auto หมดเลย

อยากได้ที่ 500*9 =4.5Ghz ครับ แต่ตอนที่ลองเปลี่ยนเฉพาะไฟ Vcore ปาเข้าไปที่ 1.625
    จนบอร์ดฟ้องว่า over voltage แต่เข้าวินโดว์ได้นะครับ จริงๆบอร์ดตัวนี้ผมไฟเพิ่มได้อีก
    ถ้าเปลี่ยนจัมเปอร์ แต่ผมดูๆแล้ว Vcore ของคนอื่นไม่เห็นสูงขนาดนี้เลย
    ไม่ทราบว่าจะเอายังไงดี จะได้ไปแบบเพื่อนๆพี่ๆที่ 4.5 Ghz กับเค้าบ้าง
    ช่วยผมทีค้าบบบ
    Attached Files
    Last edited by noktweety; 20 Apr 2009, 10:10:08.

เทพ overclock ช่วยเข้ามาตอบทีครับ

Comment

ลง Config หน่อยจ้า

Comment

ไฟ CPU สูง แต่ทำไมไม่สเถียรหว่า ปรับอย่างปรับอย่างอื่นเพิ่มดูดิ NB อ่ะไรพวกนั้นอ่า

Comment

ออโต้มากไปก็แบบนี้แหละ

Comment

MB : ASUS P5Q pro turbo
            อยากได้ๆ มีขายที่ไหนครับ

Comment

นี่คือฤดูร้อน...

อิอิ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                ลง Config หน่อยจ้า
                ลงแล้วครับ ตามด้่านบนอ่ะครับ ผมปรับแค่ไฟ cpu กะ ไฟแรมเองครับ
                พวกค่าต่างๆในใบออส ผมก็ปรับตามที่ ocz บอกแล้วครับ
                เช่น ค่า C1E ไรเงี้ยครับ load line อะไรก็ปรับแล้วครับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                  ไฟ CPU สูง แต่ทำไมไม่สเถียรหว่า ปรับอย่างปรับอย่างอื่นเพิ่มดูดิ NB อ่ะไรพวกนั้นอ่า
                  ปรับยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
                  เคยลองเอาของคนอื่นมาปรับ มันก็ยังต้องใช้ไฟ CPU สูงอยู่เลยงงๆครับ

Comment

ใช้น้ำนี่ต้อง 5 ghz เลยครับ อิอิ

Comment

ผมเอารูปค่า config แรมมาเพิ่มให้แล้วครับ ว่าแต่ไมไฟของผมมันสูงๆหว่า
                      จะเซ็ทยังไงให้ไฟต่ำๆดีครับ ช่วยผมที ขอบคุณครับ

Comment

มีไฟอะไร ปรับให้หมด .......อิอิ

ลากบัส ไป 500 เลย

ไม่รับประกันแต๊บ

Comment

แล้ว C1E Support นี่ตกลงเป็น Disable หรือ Enable ดีครับ
                          ดูจากหน้านี้แล้วสับสนครับ คนนึงบอกเป็น Disable อีกคนบอกเป็น Enable

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=403668

Comment

ไฟตัวอื่นปรับหรือป่าว

Comment

Originally posted by vibe View Post
                              ไฟตัวอื่นปรับหรือป่าว
                              ยังไม่ได้ปรับครับ ขอ config ของท่านอื่นๆที่ 4.5 Ghz หน่อยครับ
                              จะลองปรับตามดูครับ

Comment

Working...
                              X