Announcement

Collapse
No announcement yet.

CMOS M/B ผมลาโลกไปแล้วหรือป่าว???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CMOS M/B ผมลาโลกไปแล้วหรือป่าว???

คือว่าเมื่อวาน ผมเปิดคอมขึ้นมาแล้วมันก็ขึ้นมาว่า New CPU had been install และผมก็กด F1 เข้า BIOS และพอตั้งค่าทุกอย่างเสดแล้วผมก็ปิดคอมไปพักใหญ่และมันก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่เปิด ถ่านก็เปลื่ยนแล้ว BIOS ก็เคลียร์แล้ว จะแก้ปัญหายังไงคับ ขอบคุณครับ

*ใช้บอร์ด P4P800-E Deluxe นะครับ

ช่วยหน่อยเร็วเครื่องนี้ต้องใช้ด่วนนนนนนนน

Comment

ลอง flash bios เข้าไปใหม่ดูยังครับ
      แต่ถ้าใช้ได้ปกติ ก็ทำงานให้เสร็จแล้วค่อยหาทางแก้ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
        ลอง flash bios เข้าไปใหม่ดูยังครับ
        แต่ถ้าใช้ได้ปกติ ก็ทำงานให้เสร็จแล้วค่อยหาทางแก้ก็ได้ครับ
        ยังไม่ได้แฟลชงับ แต่ว่าปัญหาคือที่บ้านไม่มี Floppy Disk คับ

Comment

Bord รุ่นไหนครับ ถ้าเป็น Mainboard รุ่นใหม่สามารถใช้ Flash ผ่าน Flashกพรอำ ได้ หรือมีโปรแกรม Flash ผ่าน Windows ได้ครับ

ขอแก้นิดนึง Mainboard ตัวนี้ ไปหา Asus Update แล้วไป Download BIOS มา Flash ผ่าน Windows ได้เลยครับ ส่วนอื่นก็เหมือน คห 6 แหล่ะครับ
          Last edited by tanawat30; 11 Apr 2008, 10:08:25.

Comment

P4P800-E Deluxe ตัวนี้เก่าแล้วงับ บางทีถ่านที่ซื้อมามันหมดอายุก็มีน่ะครับ แถวบ้านผมเคยเจอไปครั้ง1 ซื้อใหม่แกะแพ๊คเลย เอามาใส่เหมือนเดิม ขึ้นให้กด f1 ใหม่ เสร็จแล้วไปซื้อถ่านใหม่เปลี่ยนร้านหายเลยครับ แล้วก็ดูพวกขาลองถ่านดูว่ามันสัมผัสกับถ่านเปล่าด้วยน่ะครับ

Comment

ผมก็ใช้บอดร์รุ่นเก่า พอถ่านหมดผมก็ใช้แบบไม่ใส่ถ่านมาเกือบปี พอไปซื้อถ่านมาใส่มันก็ไห้กดF1เหมือนเดิม ตอนนี้ก็ใช้มันอย่างงี้แหละเปิดเครื่องมาทีก็ตั้งๆเวลาเอาอิอิ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                P4P800-E Deluxe ตัวนี้เก่าแล้วงับ บางทีถ่านที่ซื้อมามันหมดอายุก็มีน่ะครับ แถวบ้านผมเคยเจอไปครั้ง1 ซื้อใหม่แกะแพ๊คเลย เอามาใส่เหมือนเดิม ขึ้นให้กด f1 ใหม่ เสร็จแล้วไปซื้อถ่านใหม่เปลี่ยนร้านหายเลยครับ แล้วก็ดูพวกขาลองถ่านดูว่ามันสัมผัสกับถ่านเปล่าด้วยน่ะครับ
                คือว่าถ่านมันสัมผัสแล้วงับ แต่ว่ามันเอ๋อไงไม่รู้ตอนนี้ผมก็ใช้ BIOS 1010.001 แต่ถ้า Downgrade ไปเป็น 1009 ได้มั้ยงับ

Comment

ช่วยหน่อยเร็ว มีวิธีอื่นอีกมั้ยๆๆๆๆ

Comment

ช่วยหน่อยคับ ไม่มีวิธีแก้ปัญหาอื่นๆแล้วเหรอคับ

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
                      คือว่าถ่านมันสัมผัสแล้วงับ แต่ว่ามันเอ๋อไงไม่รู้ตอนนี้ผมก็ใช้ BIOS 1010.001 แต่ถ้า Downgrade ไปเป็น 1009 ได้มั้ยงับ
                      ป๋มก็ใช่ตัว P4P800 E Deluxe อยู่ครับ

Downgrade ไปเป็น 1009 ทำได้ครับติ๊กตรงที่มันบอกว่าอนุญาตให้ Downgrade

ลองดูครับ ถ้าไม่หายลองสังเกตุ แล้วลองวิเคราะห์ดู

ถ้าขึ้นว่า " New CPU had been install "

ขึ้นเมื่อมีการถอด CPU ออกจาก Socket เท่านั้น

เวลา flash bios หรือ ถอดถ่านออก ก็จะไม่ขึ้นแบบนี้

ถ้าขึ้นว่า " ให้ Set เวลาใหม่ "

เกิดจากไม่มีไฟเลี้ยงนาฬิกาของ Bios

flash bios หรือ ถอดถ่านออก

ลองดูอ่ะครับ

Comment

Originally posted by tube_cats View Post

ป๋มก็ใช่ตัว P4P800 E Deluxe อยู่ครับ

Downgrade ไปเป็น 1009 ทำได้ครับติ๊กตรงที่มันบอกว่าอนุญาตให้ Downgrade

ลองดูครับ ถ้าไม่หายลองสังเกตุ แล้วลองวิเคราะห์ดู

ถ้าขึ้นว่า " New CPU had been install "

ขึ้นเมื่อมีการถอด CPU ออกจาก Socket เท่านั้น

เวลา flash bios หรือ ถอดถ่านออก ก็จะไม่ขึ้นแบบนี้

ถ้าขึ้นว่า " ให้ Set เวลาใหม่ "

เกิดจากไม่มีไฟเลี้ยงนาฬิกาของ Bios

flash bios หรือ ถอดถ่านออก

ลองดูอ่ะครับ
                        ขอบคุณครับงับพี่ ป๋มแก้ได้แล้ว ถ่านตัวเก่ามันหมดอายุเลยไปซื้อตัวใหม่มาเลยใช้ได้

Comment

เพิ่งมาเห็น

ก่อนไปส่งตัวนี้...ก็เปลี่ยนถ่านให้ใหม่แล้วนะนั่น

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                            เพิ่งมาเห็น

ก่อนไปส่งตัวนี้...ก็เปลี่ยนถ่านให้ใหม่แล้วนะนั่น
                            ก็ถ่านที่ลุงอ๊อดให้ใช้ได้ 5 วันต้องเปลื่ยนถ่านใหม่ ซื้อบอร์ดนี้มาเปลื่ยนถ่านไผป 3 รอบแล้ว

Comment

BIOS 1010.001 มันเป็นตัวที่ติดตั้งให้ไป หรือว่าตัวใหม่

Comment

Working...
                              X