Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง External HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง External HDD

ผมซื้อ External HDD มาได้ประมาณ 4 เดือนแล้ว
    เมื่อก่อนผมเสียบกับเครื่อง ใช้ USB แค่ Port เดียว
    เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว ใช้ USB 2 Ports
    เมื่อช่วงอาทิตย์ สองอาทิตย์ก่อน ผมต้องใช้ไฟ AC ต่อเข้าไปอีกถึงจะใช้ได้

ปล.ที่เสียบนี่คือ เครื่องเดียวกันหมด
    และไปลองมาแล้ว 3 เครื่อง อาการเดียวกันหมด

มันเกิดจากอะไรครับ
    -ตัว HDD
    -คอมพิวเตอร์

ช่วยอธิบายให้กระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมต้องเสียบ 2 พอร์ตบางเครื่องนะ แต่ส่วนมากเสียบพอร์ตเดียว

(เสียบหน้าเคส)

ไฟวิ่งไม่พอ แต่อาการเพิ่มไฟ AC นิผมไม่เคยถึงขนาดน๊านน

Comment

Originally posted by stepmixer View Post
      ผมต้องเสียบ 2 พอร์ตบางเครื่องนะ แต่ส่วนมากเสียบพอร์ตเดียว

(เสียบหน้าเคส)

ไฟวิ่งไม่พอ แต่อาการเพิ่มไฟ AC นิผมไม่เคยถึงขนาดน๊านน
      ผมก็งงอยู่อ่ะครับ
      เพราะไม่เคยได้ยินว่า External HDD ต้องเสียบ AC ด้วย

แล้วตอนนี้เสียบ USB 2 Ports แล้วก็ AC ด้วยก็ยังไม่ออกเลยอ่ะครับ

Comment

Originally posted by stthanawat View Post
        ผมก็งงอยู่อ่ะครับ
        เพราะไม่เคยได้ยินว่า External HDD ต้องเสียบ AC ด้วย

แล้วตอนนี้เสียบ USB 2 Ports แล้วก็ AC ด้วยก็ยังไม่ออกเลยอ่ะครับ
        ช่วยตอบหน่อยครับ ต้องการข้อมูลในนั้นอ่ะคร้าบ

Comment

น่าจะเป็นที่ block ของHDD นะครับ ส่วนใหญ่ HDD External ไส้ใน จะเป็น HDD NoteBook ครับ สามารถ เปลี่ยน Block แล้วใช้งานได้ ปกติครับ ถ้ามีประกัน ไปให้ที่ศูนย์ ดูให้ครับ ถ้าหมดแล้ว ...แงะ ออกมาซื้อ block ใหม่ลอง ใส่ดู ครับ

Comment

Originally posted by Tosh View Post
            น่าจะเป็นที่ block ของHDD นะครับ ส่วนใหญ่ HDD External ไส้ใน จะเป็น HDD NoteBook ครับ สามารถ เปลี่ยน Block แล้วใช้งานได้ ปกติครับ ถ้ามีประกัน ไปให้ที่ศูนย์ ดูให้ครับ ถ้าหมดแล้ว ...แงะ ออกมาซื้อ block ใหม่ลอง ใส่ดู ครับ
            โทษนะครับ Block นี่ คือ Adapter หรือเปล่าอ่ะครับ แฮะๆ มือใหม่อ่ะครับ

Comment

ขออีกคำถามนะครับ
              ผมจะทราบได้อย่างไร ครับว่าต้นเหตุเกิดจาก
              1.ตัว HDD
              2.Adapter
              3.สาย USB
              ขอบคุณครับ

Comment

Hdd ตัดทิ้ง มีไฟพอ hdd ก็ทำงานได้

adaptor ตัดทิ้ง ไม่เสียง่ายๆ

สาย usb ตัดทิ้ง ถ้าเสียรู้เลย

สรุป Box Hdd Ext ไม่ดีครับ

Comment

อาการอย่างนี้เจอบ่อย ส่วนใหญ่จะเป็นที่ Box External ครับผม

Comment

external ตัวเล็ก 2.5" ต้องเสียบ 2 port USB
                    ตัวใหญ่ 3.5" ต้องเสียบไฟบ้าน

อย่างที่ คห บนว่า box เสียง่ายที่สุดครับ (ถ้าไม่นับการตกนะ)

Comment

ผมใช้ 2.5" อ่ะครับ แต่ไม่รู้ทำไมต้องเสียบ AC ด้วย ไฟที่ Adaptor ออก
                      USB ไปลองกับ มือถือ ....ใช้ได้
                      ปล. Box External คือ อะไรอ่ะครับ (มือใหม่หัดเล่น) ขอบคุงคับ

Comment

Originally posted by stthanawat View Post
                        ผมใช้ 2.5" อ่ะครับ แต่ไม่รู้ทำไมต้องเสียบ AC ด้วย ไฟที่ Adaptor ออก
                        USB ไปลองกับ มือถือ ....ใช้ได้
                        ปล. Box External คือ อะไรอ่ะครับ (มือใหม่หัดเล่น) ขอบคุงคับ
                        คือ กล่องที่ใส่ Hdd อยู่ข้างใน แล้วมีพอร์ท + รูเสียบต่างๆ ข้างๆกล่องนั่นแหละครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                          แต่ผมลองถอดกล่องมาแล้วใช้แต่
                          HDD
                          Adapter
                          USB
                          ก็ยังไม่มีผล

ปล.มือใหม่เหมือนเดิม แหะๆ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม ขอบคุงมั่กๆคับ

อีกอย่าง คือ ผมซื้อ Ext.HDD แบบประกอบเอาเองอ่ะคับ
                          Last edited by stthanawat; 26 May 2008, 22:21:47.

Comment

Working...
                          X