Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้Vista+Ram 3-4 GB เล่นเกมส์บ้างครับ เช่นStalker Clear Sky และอื่นๆที่ใช้แรมเยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ ผมก็ไปมองแต่ ช่องกราฟ ที่แจ้ง physical memory แล้วมาประยุค์เทียบกับ xp

การอ้างอิง ในส่วนที่แจ้ง ตรง 1.22gb อ้างอิงเหมอืน ของ xp ไม่ได้งั้นหรือ่ปาวครับ เพราะอย่าง ของ xp มันแจ้งตรงช่องนั้นก็นำมา+-*/ ก็ตรงตาม จริงที่มี

อันนี้ของผมน่ะครับปรับสุดๆล่ะ xp 1680*1050 enchanced full dainamic righting
    ram วิ่งอยู่ที่ 1.4-1.5gb เดิมๆก่อนเข้าไปเล่น ram อยู่ที่ 310mb
    Last edited by armaku; 23 Oct 2008, 01:11:43.

Comment

เล่นเกมบนวิสต้า เท่าที่ผมลองนะรู้สึกนะครับว่าภาพมันจะสมูท ดูซอฟๆกว่า XP นะผมว่า[ตามความรู้สึกและประสาทการมองเห็นของสายตา...ตามความรู้สึก]

Comment

เล่นวิสต้าต้องซื้อเผื่อไปเลยครับ 4 Gb แม้ว่าใน vista sp1 มันจะมองเห็นแค่ 3.3 Gb ก็เถอะ(เห็น4 แต่ใช้ได้แค่3.3)
        เพราะจะทำให้การเล่นเกมสมูทมากๆครับ ไม่มีกระตุก
        ของผมก็ Kingston 2*2Gb 800 dual channel เล่นลื่นดี
        ปล. หมายถึงว่าการ์ดจอกับซีพียูถึงด้วยนะ อาการกระตุกที่พูดนี่หมายถึงอาการกระตุกที่เกิดจากการอ่านHdเพราะแรมไม่พอเท่านั้นนะครับ

Comment

Originally posted by armaku View Post
          ขอบคุณครับ ผมก็ไปมองแต่ ช่องกราฟ ที่แจ้ง physical memory แล้วมาประยุค์เทียบกับ xp

การอ้างอิง ในส่วนที่แจ้ง ตรง 1.22gb อ้างอิงเหมอืน ของ xp ไม่ได้งั้นหรือ่ปาวครับ เพราะอย่าง ของ xp มันแจ้งตรงช่องนั้นก็นำมา+-*/ ก็ตรงตาม จริงที่มี

อันนี้ของผมน่ะครับปรับสุดๆล่ะ xp 1680*1050 enchanced full dainamic righting
          ram วิ่งอยู่ที่ 1.4-1.5gb เดิมๆก่อนเข้าไปเล่น ram อยู่ที่ 310mb
          ใน xp ไม่มีกราฟของแรมอยู่เลยครับ เป็นกราฟและมิเตอร์ของ page file เท่านั้น

Comment

กด Resurce monitor ดูแรมเอาครับว่าเหลือกี่% ตอนลงใหม่ๆ แรม2gb เหลือ25% แต่Tweak แทบตาย +windows เอ๋อรับประทาน เหลือ23% -.-" แถมvista ไม่สวยอีกต่างหาก ปิดeffect หมด (vista manager เจ๋งมากๆ)

ออกมาข้างนอกจะไปซื้อหนังสือ ว่าจะแวะไปตะวันนาดูแรมซะหน่อย แต่กลัวซะเหลือเกินใช้กับkingston สองตัวแล้วoc ไม่ไป กับmobo dfi มันจะเรื่องมากเรื่องแรมไหมล่ะเนี่ย -.-"

การคืนแรมอย่างที่ท่านๆบอกกันนั่นแหละครับ vista เจ๋งมากๆ หากไม่ใช้งานhdd ก็อ่าน จัดการไฟล์ไป แต่พอใช้งานsoftware ใดๆแล้ว มันจะหยุดอ่านและทำงานในsoftware นั้นๆอย่างเดียว+คืนแรมให้software นั้นๆ เต็มๆครับ ชอบจริงๆ

อ่อ เคยลอง64bit ลองใช้vista sp1 32bit หรือยังครับ ผมว่าเจ๋งมากๆ หรือไม่รู้ว่าเกี่ยวกับdriver vga เดี๋ยวนี้มันพัฒนาให้ดีกับvista มากขึ้นหรือปล่าวนะ ก่อนหน้านี้ลองcrysis กับvista 32bit เล่นที่รายละเอียดเท่ากัน framerate หายไป20เฟรม ผมเลยเอาออก พอดีได้แผ่น ver. sp1 มาดองไว้นานแล้ว ได้โอกาศก็เลยลองลงใหม่ ไหนๆwin xp เอ๋อพอดี เลยแบ่งpartition ใหม่ ลง2 os ลองwarhead ผลคือ ได้framerate ได้พอๆกับxp เลยครับ ต่างกันน้อยมาก ยกเว้นเรื่อง hdd อ่านกระจายเนื่องจากแรมไม่พอ เชคดูแล้ว ซัดแรมไปเต็มที่เลย อุๆ

Comment

Originally posted by heatie View Post
              ใน xp ไม่มีกราฟของแรมอยู่เลยครับ เป็นกราฟและมิเตอร์ของ page file เท่านั้น
              thx ผมก็เข้าใจผิดมานาน
              ....แต่ใช้อ้างอิงไม่ได้เหรอครับ? ผมลอง fix ให้มันใช้ แค่ 2gb (ใช้เฉพาะ ram) เปะแล้วก็ไม่ให้ฮาดดิสค์ทำ vitual mem แล้วก็ลองรันโปรแกรมตัดต่อ vdo ทำนู้นทำนี้ให้มันทะลุ 2gb (แต่ในส่วนของ Comit charge มี1.9gb )

รูปสุดท้ายก่อน เปิดเกินมันปิดตัวเองเลยบางโปรแกรม - -. เปิดมาใหม่แจ้ง error
              ครับผลก็เป็นไปตามที่ผมบอก เกิน ไอ่ตรงกราฟที่แจ้งบอกว่าไปเท่าไหร่แล้ว มันก็แจ้ง memory ไม่พอเลย (แต่ถ้า แบ่งเผื่อ memory แบบ vitual memmory ก็ไม่มีปัญหาก็ไป hdd มาทำส่วนที่เหลือ)

ผมว่ามันก็เป็นส่วนที่พอจะอ้างอิง ได้อยู่นิครับ.. เพราะถ้ามีมากในส่วนที่แจ้ง pf usage ก็แปรพันตามจำนวน ram ที่มี (แต่สงสัยจะไม่ใช่แหละแต่ก็ใกล้เคียงน่ะครับ อาจจะการคำนวนหรือแบ่งไว้ใช้ที่ไหนก่อน)

อยากลง vista เหมือนกัน แต่... โปรแกรมที่ลงไว้เยอะเกิน- -.. ขี้เกรียจลงใหม่ - -..+ก็ไม่ค่อยมีปัญหา เซงแต่อดดู dx10 ไป T.T
              Last edited by armaku; 23 Oct 2008, 17:28:53.

Comment

Originally posted by shady View Post
                กด Resurce monitor ดูแรมเอาครับว่าเหลือกี่% ตอนลงใหม่ๆ แรม2gb เหลือ25% แต่Tweak แทบตาย +windows เอ๋อรับประทาน เหลือ23% -.-" แถมvista ไม่สวยอีกต่างหาก ปิดeffect หมด (vista manager เจ๋งมากๆ)

ออกมาข้างนอกจะไปซื้อหนังสือ ว่าจะแวะไปตะวันนาดูแรมซะหน่อย แต่กลัวซะเหลือเกินใช้กับkingston สองตัวแล้วoc ไม่ไป กับmobo dfi มันจะเรื่องมากเรื่องแรมไหมล่ะเนี่ย -.-"

........
                ผมว่า เอาตังไปซื้อแรมดีกว่าครับ
                ที่ผมเคยลองปิดเซอร์วิสตั้งค่านู่นนี่ตามหมดแล้ว ก็ไม่ช่วยอะไรเลย เผลอๆจะแย่กว่าเดิมด้วยครับ

ลงทั้งที 64bit ไปเลย (ตอนนี้ไดรเวอร์ 64bit ดีกว่าสมัย xp 64 bit มาก)

Comment

ทำไมผมยัด4กิ๊ก แล้ว ฮาดดิสมันยังอ่านเรื่อยๆเลยครับ ขนาดปล่อยเฉยๆ เป็นบางที

แล้ว 4กิ๊ก ต้องใช้ pagefile ไหมครับ วินตั้งให้ 4กิ๊ก รวมเป็น 8 ผมลบออกหมดทุกที

เปลืองเนื้อที่ มีไว้ดีกว่าหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องเกม วิสต้า64 ผม fps หล่นไปมากๆเลยนะครับ

Comment

64 นี่ sp1 หรือปล่าวครับ เรื่องปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ทำอะไร แน่นอน vista มันก็จัดการระบบตัวมันเอง ก็เลยทำให้hdd อ่านอย่างงั้นไงครับ พอใช้งานโปรแกรม สังเกตุดูครับ มันจะหยุดอ่านทันที และคืนแรมให้เรา(บอกรอบสอง)

Comment

Originally posted by shady View Post
                      64 นี่ sp1 หรือปล่าวครับ เรื่องปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ทำอะไร แน่นอน vista มันก็จัดการระบบตัวมันเอง ก็เลยทำให้hdd อ่านอย่างงั้นไงครับ พอใช้งานโปรแกรม สังเกตุดูครับ มันจะหยุดอ่านทันที และคืนแรมให้เรา(บอกรอบสอง)
                      pack 1 ครับ อย่าง วอร์เฮด นี่จะหน่วงๆกว่าตอน xp มาก คือกลับไปใช้ xp เมื่อทิตที่แล้ว แต่ทำใจกำ interface เก่าๆไม่ได้

แล้ว 4กิ๊ก ต้องใช้ pagefile ไหมครับ วินตั้งให้ 4กิ๊ก รวมเป็น 8 ผมลบออกหมดทุกที

เปลืองเนื้อที่ มีไว้ดีกว่าหรือเปล่าครับ

Comment

pagefile ผมไม่ทราบเหมือนกันนะ แรมผมน้อยเลยเปิดไว้3(recoment ไว้ที่3) รวมกับแรมก็เป็น5 แต่แรมเยอะ เปิดไว้ซะหน่อยก็ดีครับ ไปลบhibernet ดีกว่า ลดhdd ได้อีก1gbกว่า

Comment

Working...
                        X