Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม12Cm เสียงดัง มีวิธีแก้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม12Cm เสียงดัง มีวิธีแก้ไหมครับ

พัดลม12Cm เสียงดัง มีวิธีแก้ไหมครับ

พอดีผมมีพัดลมตัวนึง แรกๆก็เงียบดีหรอก วันดีคืนดีมันเสียงดัง ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเลยมาสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ว่าเคยมีเหตุการแบบนี้หรือไม่ แก้ไขยังไง

ปล.อยาบอกนะว่าซื้อใหม่ เพราะซื้อใหม่แล้วครับ แต่แค่เสียดาย ไฟติดทุกดวงอยู่เลย เสียงที่ว่ามันดังแบบเสียงพัดลมรอบสูงขึ้น ไม่ใช่เสียงแกรกๆนะครับ

แกะไม่ออกพายามแงะแล้ว เอาโซเนกซ์ฉีดก็แล้ว เห็นเขาว่าให้ใส่จารบี แต่มันแงะไม่ออก เสียดายจริงๆ

ใส่จารบีตรงด้านหลังครับ ไม่ต้องแกะพัดลมครับ ใช้น้ำมันหยดจักรดีกว่าครับ จารบีมันจะไม่ซึมไปที่ บุช ครับ
    แกะสติกเกอร์ แงะจุกยาง(ถ้ามี) แล้วหมุนใบพัดชาๆแล้วหยดลงไปครับ หยดไปหมุนไปจนปริ่มๆ แล้วก็ปิดจุกครับ

หรือ เอามาให้ผมก็ได้ครับ

Comment

ภาพปลากรอบ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
        ใส่จารบีตรงด้านหลังครับ ไม่ต้องแกะพัดลมครับ ใช้น้ำมันหยดจักรดีกว่าครับ จารบีมันจะไม่ซึมไปที่ บุช ครับ
        แกะสติกเกอร์ แงะจุกยาง(ถ้ามี) แล้วหมุนใบพัดชาๆแล้วหยดลงไปครับ หยดไปหมุนไปจนปริ่มๆ แล้วก็ปิดจุกครับ

หรือ เอามาให้ผมก็ได้ครับ
        ครับ ผมลองแกะสติ๊กเกอร์ดูตรงแกนด้านหลังพัดลม เห็นรูอยู่ แต่จุกยางไม่เห็นครับ ยังไงแล้วจะลองกลับไปลองที่บ้านดู
        ส่วนที่ท่านจะช่วยซ่อมให้ ขอบคุณมากครับ แต่อาจลำบากท่านนิดนึงที่ผมจะส่งไปทางไปรษณีย์ให้ ต้องลำบางส่งกลับอีก ขอบคุณสำหรับวิธีครับ

Comment

ผมไม่มีน้ำมันจักรเลยใช้sonaxฉีดแทนก็เวิร์คดีนะครับเงียบเหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆเลย

Comment

ใช้WD40 แจ่มกว่า

Comment

Originally posted by kabori View Post
              ผมไม่มีน้ำมันจักรเลยใช้sonaxฉีดแทนก็เวิร์คดีนะครับเงียบเหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆเลย
              ผมก็ีฉีดแล้วครับ แต่ฉีดด้านขอบๆของแกนพัดล เดี๋ยววันนี้จะไปอัดตรงกลางแกนพัดลมอย่างท่านเขาว่าดู ขอบคุณมากครับ

Comment

ของผมก็ดังนิดๆ

Comment

ปล. แก้ไขได้แล้วครับ เงียบจริงๆ เงียบฉี่ อิอิ

มอเตอร์ไหม้ไปแล้ว คงเป็นเพราะฉีดมากเกินไป ยังไงก็ขอบคุณท่านDej_SAVAGE มากครับ จริงๆตอนแรกมันหมุน และเงียบแล้วครับ แต่คงเพราะผมฉีดจนมันท่วม เลยไปโดนแผงวงจร ไหม้ไปเลย อิอิ

ไม่ซีเรียสครับซื้อความรู้ เอาไว้รอบหน้าจะได้แก้ไขได้

Comment

ผม อยากถามว่า พัดลม 12cm 12v แต่ ของพวกท่านมัน กี่ แอม หรอ

ของผม 0.38 A มันหมุน ช้ามากๆ

Comment

Originally posted by PoUnD View Post
                      ปล. แก้ไขได้แล้วครับ เงียบจริงๆ เงียบฉี่ อิอิ

มอเตอร์ไหม้ไปแล้ว คงเป็นเพราะฉีดมากเกินไป ยังไงก็ขอบคุณท่านDej_SAVAGE มากครับ จริงๆตอนแรกมันหมุน และเงียบแล้วครับ แต่คงเพราะผมฉีดจนมันท่วม เลยไปโดนแผงวงจร ไหม้ไปเลย อิอิ

ไม่ซีเรียสครับซื้อความรู้ เอาไว้รอบหน้าจะได้แก้ไขได้
                      ใช้WD-40 รับรองไม่ผิดหวัง ชุบชีวิตพัดลมมาแล้วครับ จากไม่ยอมหมุนแถมกลิ่นออก ฉีดนี่เข้าไป โอ้โอ เศษอะไรก็ไม่รู้เต็มแผงเลย แล้วตามด้วยน้ำยา ล้างแผงวงจร ไล่ความชื้น แล้วWD-40หยอดตรงแกนบุชมัน พอต่อไฟอีกที หมุนวิ๊ดๆเลยครับ

Comment

ผมใช้จารบี ที่ทนความร้อนสูง
                        กับความเร็วรอบสูงๆนะครับ ไม่งั้นจารบีมันละลายครับ
                        พอดีที่โรงงานมีพอดี แกะสติกเกอร์ออกแล้วใส่
                        ลงไปเลย ไม่ต้องเยอะครับมันเงียบกว่าตอนซื้อมาใหม่ๆอีก
                        เคยใช้นำ้มันสักพักดังอีกแล้ว ไว้ลองคราวหน้าล่ะกันนะครับ

Comment

เงียบจริงๆเลยทีนี้ (ไม่หมุน)

Comment

Working...
                          X