Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6700 กับ E8400 อันไหนแรงกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6700 กับ E8400 อันไหนแรงกว่ากันครับ

Q6700 กับ E8400 อันไหนแรงกว่ากันครับ เอาแบบภาพรวมครับ หุหุ

ยังออกทาง E8400 อยู่

Comment

นานาจิตตัง ใช้ประโยชน์กันคนละอย่าง ....
      ดี เด่น ด้อยต่างกัน เทียบกันไปก็เท่านั้น องค์ประกอบสุดท้ายก็ต้องขึ้นกับผู้ใช้งานแต่ละคน

Comment

เล่นเกมส์+แปลงหนังนิดๆหน่อยๆ เลือก E8400
        แปลงหนังส่วนใหญ่+เล่นเกมส์นิดๆหน่อยๆ เลือก QXXX

Comment

ตามนั้น

Comment

ชอบ Q6700 ครับเพราะหายากกว่า E8400 ใช้งานเกมส์ไม่หนีกันแต่ทำงาน 4 หัว แรงกว่าพอควร

Comment

มันขึ้นอยู่กับ HardWear ที่ใส่ไปครับ มัน เป็น 64 bit กับ 32 Bit
              การเลือกใช้ windows มีส่วนเป็นอย่างมาก
              ถ้า อัดฟังชั่นการทำงาน ระหว่าง 64 bit
              Q 6700 E 8400
              windows 64 bit Windows 32 bi
              ram แค่ 4 gig มอง เห็นแรม แค่2gig
              vga เท่า กัน vga เท่ากัน

ใครจะแรงกว่ากันครับ Q 6700 กับ E 8400

Comment

อยู่ที่งานครับ

การที่มันจะทำงานได้เต็มที่ หรือไม่เต็มที่อยู่ที่งานครับ เพราะซอฟแวร์บางตัว จะเน้น Hz ของ CPU แต่บางซอฟแวร์จะเน้น Core มากกว่า Hz นะครับ ต้องดูเป็นงานๆ ครับ เทียบกันยาก เพราะ เหมือนกับ เอารถวิบาก มาแข่งทางเรียบนั่นแหละครับ มันคนละสนามกัน

เพราะซอฟแวร์แต่ละคัวจะรีเควสไม่เหมือนกัน และไม่เท่ากัน ถ้าคุณแค่เล่นเกมส์ ดูหนัง ทำงานทั่วๆ ไป E8400 จะดีกว่า

แต่หากคุณเน้นไปทางด้าน Multitasking หรือ เน้นพวกงานแปลงไฟล์ vdo หรือพวกงานที่ต้องอาศัยแกน cpu มากๆ Q6700 ดีกว่า

ยกตัวอย่างที่ผมเคยใช้มานะครับ อย่างสมมุติ จะทำ zip file ขนาด 1gb ผมเคยลองเทียบกันกับ Q6600 และ E8400 ผลที่ออกมาก็คือ

Q6600 ใช้เวลา zip เพียงแค่ 6 นาที
                E8400 ใช้เวลา zip ในเวลา 12 นาที

( ในที่นี้ ผมใช้ hardware ตัวเดียวกัน ต่างแค่ cpu )

ในที่นี้ อยู่ที่งานครับ ถ้าคุณเน้น Multitasking หละก็ 4 หัว ดีกว่า 2 หัวแน่นอน แต่ถ้าคุณเล่นแค่เกมส์ ทำงานทั่วๆ ไป แค่ 2 หัวก็เพียงพอแล้วครับ

Comment

2 หัวอนาคตเรื่องตันแล้วนะครับ ดูอย่างโปรแกรมใหม่ตอนนี้ก็ได้ รองรับ4หัว(หรือมากกว่า)กันยุบยับแล้ว
                  จริงที่ว่าe8400แรงกว่าเรื่องเกม(เกมเก่า) แต่เกมใหม่ๆในอนาคตแพ้แน่นอน เพราะ cpu รุ่นใหม่ๆตอนนี้4หัวกันหมดแล้ว โปรแกรมใหม่ๆเกมใหม่ๆออกมา4หัวชนะใสๆแน่นอน

ใช้ qxxx ไม่ว่าตัวไหนก็คุ้มทั้งนั้นเพราะมันเพื่ออนาคตจริงๆ หุหุ
                  Last edited by maxsaag; 7 May 2009, 05:13:03.

Comment

E8400 ใช้อยู่แรง (เหมือนจะไม่ค่อยมีขายแล้วนะ)

Comment

ยังหาQ6700ได้อีกเรอะ(แต่ทำไมจำได้ว่ามีแต่QX6700อ่า)
                      ท่าหาได้คงโชคดีน่าดูเพราะผมหาไม่ได้เลยต้องไช้Q9400แทน

Comment

E8400 เอามาลากมันดี หุหุ

Comment

Originally posted by §~FilE~§ View Post
                          ยังหาQ6700ได้อีกเรอะ(แต่ทำไมจำได้ว่ามีแต่QX6700อ่า)
                          ท่าหาได้คงโชคดีน่าดูเพราะผมหาไม่ได้เลยต้องไช้Q9400แทน

Q6700 หายากครับ เพราะมันทำตลาดแค่แป๊บเดียว แต่โดยมากเราจะพบเจอเจ้า QX6700 บ่อยกว่า ผมก็เคยได้ของนอกไม่มีประกัน มานานแล้วเหมือนกัน แต่ขายทิ้งไปนานแล้ว เพราะ ร้อนมากๆ ไม่ต่างจาก QX6700 เท่าไร

Comment

หายากจิงๆไอ้ 4 หัวรุ่นเนี้ย

Comment

8400 ไปเลยรับลองเวิก

Comment

Working...
                              X