Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบประมาณ 3-45000 ครับ อยากได้สเป๊กเล่นเกม รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบประมาณ 3-45000 ครับ อยากได้สเป๊กเล่นเกม รบกวนด้วยครับ

งบตั้งไว้ช่วงกว้างๆ ใจไม่อยากให้เกิน 4 หมื่นครับ แต่ถ้าสมเหตุสมผล คุ้มค่าก็เพิ่มได้ครับ

ใช้งานเพื่อความบันเทิงเป็นหลักครับ (คนแก่บ้าเกม) เกมที่ชอบเล่นก็พวก FPS farcry, halflife ประมาณนี้ครับ ส่วนงานที่ใช้ ก็พวกโปรแกรมทางโยธาต่างๆ เช่น autocad ,คำนวนโครงสร้าง ครับ

อาจจะมีถามคำถามจุกจิกหน่อยนะครับ ต้องขออภัย เพราะไม่ได้ติดตามเรื่องวงการคอมมานาน เครื่องล่าสุดที่ประกอบใช้เอง ก็ celly 300a nvidia Riva TNT อ่ะ(น่าจะเกิน 5 ปี)

1. CPU ขอเป็น INTELครับ
    คำถาม ตัว core2duo กับ core2quad ประสิทธิภาพต่างกันมากรึเปล่าครับ และต่างกันแบบเห็นได้ชัดในงานประเภทไหนครับ

2. MB ขอแบบรองรับอนาคต เพราะเครื่องนี้กะใช้ยาวครับ (อนาคตอาจจะอัพเกรด)

3. RAM อยากได้ซัก 4gb ครับ

4. GPU ขอเป็น nVidia ครับ
    คำถาม 8800gts กับ 8800gt ต่างกันเยอะรึเปล่าครับ ถ้าใช้เล่นเกมข้างต้น โดยใช้ความละเอียดที่ native resolution ของจอ , คุ้มค่าแค่ไหนถ้าขึ้นไปเล่นตัว gts

5. Hdd ขอตัวประกันดีๆ ทนทาน
    คำถาม สนใจจะทำ raid 0 ด้วยครับ แต่อยากทราบว่ามันจะเร็วขึ้นมากรึเปล่า ถ้าใช้งานที่กล่าวมาข้างต้น

6. PSU เอาตัวที่สามารถรองรับอุปกรณ์ในอนาคตได้

7. Case
    คำถาม เคสแบบ full tower กับ mid tower ควรใช้ขนาดไหนดีครับ ถ้าอยากจะเล่นเคสอลูมิเนียม มีตัวคุณภาพดีๆ ราคาไม่แพง รบกวนแนะนำด้วยครับ

8. DVD เอาทนๆ ไม่เลือกแผ่น ทั้งอ่าน/เขียนครับ ประกันดีๆ

9. Monitor รู้สึกพอดีกับขนาด 19 นิ้ว wide ครับ ตัวไหนดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

10. Sound on board ก็ได้ครับ แต่ขอให้ซัพพอร์ท 5.1 ขึ้นไป

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมรบกวนแนะนำด้วยครับ หรือจะจัดชุด amd มาให้ด้วยก็ได้ อะไรก็ได้ครับที่เห็นว่าคุ้มค่าในงบประมาณขนาดนี้ ขอบคุณครับ

ปล. รบกวนช่วยบอก ชื่อยี่ห้อ และรุ่น ให้ชัดเจนด้วยครับ เดี๋ยวผมสั่งซื้อไม่ถูก (ต้องสั่งทางเน็ตเป็นส่วนใหญ่ครับ) ขอบคุณอีกครั้ง

ไม่มีใครตอบเลย......จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ

Comment

ใจเย็นๆครับ อย่าเพิ่งรีบร้อน หาข้อมูลให้ดีๆ ก่อนนะครับ ซื้อคอมทั้งที เอาให้ดีๆไปเลยรีบซื้อเด๋วจะมา เสียเส้น+เสียใจที่หลัง
      ถ้ามันไมไ่ด้ดั่งใจ
      ผมไม่ค่อยรู้เรื่องราคาเท่าไหร่อ่ะคับ เลยไม่สามารถแนะนำไรได้ แต่ไงก็ ขอให้ได้คอมดีๆละกันนะครับ ^^

Comment

สักครู่จะแจ้งไปตามที่ขอมาครับ

Comment

เก็บเงินมานาน ใจร้อนไปหน่อยต้องขออภัยครับ
          Last edited by 666; 6 Feb 2008, 02:14:05.

Comment

เช็ค PM ครับ

Comment

อุ๊ ว่าจะติดตามผลงานท่านวิกร ซะหน่อย หลังไมค์ซะงั้น ประมาณเดือนหน้า คงต้องรบกวนด้วยคนนะครับ

Comment

ขออนุญาตนำสเป็กที่ ท่านวิกร จัดให้ผม ลงให้เพื่อนๆ ท่านอื่นได้ศึกษาครับ

E6750 6800
                ASUS P5KR 4200
                RAM ROX 667 2Gx2 3200
                DVDRW ASUS SATA 1200
                HDD 250Gx2 RAID 0 5000 รับรองว่า แรงแบบ กลับไปใช้แบบเดิมไม่ได้ครับ
                CASE 1000
                PSU ENERMAX 460 2500
                Galacy 8800GT MOD QUARDO 9400 แต่นี้ก็เกินเกมส์ที่บอกมากแล้วครับ
                LCD SAMSUNG 19 940N 6300

39600 -+ นิดหน่อยครับ

Comment

Originally posted by 666 View Post
                  ขออนุญาตนำสเป็กที่ ท่านวิกร จัดให้ผม ลงให้เพื่อนๆ ท่านอื่นได้ศึกษาครับ

E6750 6800
                  ASUS P5KR 4200
                  RAM ROX 667 2Gx2 3200
                  DVDRW ASUS SATA 1200
                  HDD 250Gx2 RAID 0 5000 รับรองว่า แรงแบบ กลับไปใช้แบบเดิมไม่ได้ครับ
                  CASE 1000
                  PSU ENERMAX 460 2500
                  Galacy 8800GT MOD QUARDO 9400 แต่นี้ก็เกินเกมส์ที่บอกมากแล้วครับ ลองดู HD3850 น่าจะประหยัดไปได้ 2-3 พันเลยนะครับ แถมบอร์ดรองรับ Crossfire ด้วยน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ
                  LCD SAMSUNG 19 940N 6300 จอที่ท่านวิกรจัดมาไม่วายนะครับ ลองดู 940BW+

39600 -+ นิดหน่อยครับ
                  โดยรวมก็ดีแล้วครับ จอผมว่าเล่น 22นิ้ว ไปเลยดีกว่าไหมครับ

Comment

ถามเพิ่มเติมครับ

MB ASUS P5KR สามารถรองรับ sli ของ nvidia ได้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้มี MB ตัวไหนที่สเป็กใกล้เคียงตัวนี้และสามารถรองรับได้

RAM ROX คุณภาพเป็นไงครับ ถ้าราคาไม่ต่างกันมากเล่นตัว 800 ไปเลยก็ได้ใช่มั้ยครับ

LCD SAMSUNG 940N เป็นไวด์สกรีนรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by 666 View Post
                      ถามเพิ่มเติมครับ

MB ASUS P5KR สามารถรองรับ sli ของ nvidia ได้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้มี MB ตัวไหนที่สเป็กใกล้เคียงตัวนี้และสามารถรองรับได้

RAM ROX คุณภาพเป็นไงครับ ถ้าราคาไม่ต่างกันมากเล่นตัว 800 ไปเลยก็ได้ใช่มั้ยครับ

LCD SAMSUNG 940N เป็นไวด์สกรีนรึเปล่าครับ
                      1.ไม่รองรับครับ ในระดับราคาเท่ากันยังไม่มีตัวได้ที่ SLI ได้และประสิทธิภาพพอๆกันเลยครับ

2.ก็โอเคครับ ประกันคอม7 800ไปเลยก็ได้ครับ ราคา***งกันไม่เกิน 300 ต่อตัว

3.ไม่วายครับ....http://images.google.co.th/images?hl...-8&sa=N&tab=wi

Comment

ขอบคุณท่าน eXzato ครับที่ช่วยตอบ ตอนนี้ผมมีสเป็กในใจแล้ว ยึดตามของท่านวิกรเป็นหลัก แต่คงหันไปเล่น ati hd3850 แทน เพราะอนาคตอยากจะลอง crossfire เหมือนกันครับ ถ้าราคามันลงมากๆ (ตอนนี้เล่นตัวเดียวไปก่อน)

แต่ว่า enermax 460w มันจะพอรึเปล่าครับ สำหรับ cf ถ้าไม่พอควรเล่นตัวไหนดีครับ(ซื้อเผื่อไว้เลย)

แล้วจอ 19 ไวด์สกรีน ตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ (22 นิ้ว ผมรู้สึกว่ามันใหญ่เกินไปครับท่าน eXzato)

สุดท้ายเรื่องเคสด้วยครับ ตัวไหนดีครับที่เป็นอลูมิเนียม ราคาไม่แพง(คงไม่ได้เห็นของจริง เพราะต้องสั่งทางเน็ตครับ)
                        Last edited by 666; 6 Jan 2008, 04:47:01.

Comment

ขอบคุณท่าน eXzato ครับที่ช่วยตอบ ตอนนี้ผมมีสเป็กในใจแล้ว ยึดตามของท่านวิกรเป็นหลัก แต่คงหันไปเล่น ati hd3850 แทน เพราะอนาคตอยากจะลอง crossfire เหมือนกันครับ ถ้าราคามันลงมากๆ (ตอนนี้เล่นตัวเดียวไปก่อน)

แต่ว่า enermax 460w มันจะพอรึเปล่าครับ สำหรับ cf ถ้าไม่พอควรเล่นตัวไหนดีครับ(ซื้อเผื่อไว้เลย)

แล้วจอ 19 ไวด์สกรีน ตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ (22 นิ้ว ผมรู้สึกว่ามันใหญ่เกินไปครับท่าน eXzato)

สุดท้ายเรื่องเคสด้วยครับ ตัวไหนดีครับที่เป็นอลูมิเนียม ราคาไม่แพง(คงไม่ได้เห็นของจริง เพราะต้องสั่งทางเน็ตครับ)
                          ตัวที่ผมแนะนำไปก็น่าเล่นครับ ซัมซุง 940BW+ ส่วน CF นั้น 460 ก็น่าจะเอาอยู่ครับ แต่เผื่อไว้ก็ดีครับ สัก 550 เอาพวกแบรน อย่าง TT / Enermax / Enhance / Zalman / Siverstone ก็ได้ครับ
                          ส่วนเคสผมแนะนำไม่ได้ครับ แล้วแต่ท่านชอบจะดีกว่า ลิงค์ไปลองดูรูปทรงครับ http://www.jedicool.com/list.php?cate=25&parent=1 จริงๆแล้วก็ดีหมดทุกตัวนะครับ

Comment

แรม ROX ตัว 2g สั่งซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมหาซื้อไม่ได้เลย

หรือว่ามียี่ห้ออื่นแนะนำมั้ยครับ ขอเป็น ตัวละ 2g รวม 4g ราคาไม่เกิน 3500

Comment

COM7 ครับ หาไม่ได้ KINGTON Chip Hynix ก็ได้ครับ แพงกว่ากัน อีกนิดๆ

Comment

Working...
                              X