Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีวิธี ลงWindows XP และ Vista แบบ 1 เครื่อง 2 Windows บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมีวิธี ลงWindows XP และ Vista แบบ 1 เครื่อง 2 Windows บ้างครับ

ซื้อเครื่องมาใหม่
    อยากลง WINDOWS Vista 64
    แต่ไม่อยากลบ XP ครับ
    ต้องลงยังไงไม่เคยลง2ตัวครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ต้องเอาแบบไม่ต้อง Format เครื่องนะครับ
    ลง Vista ไปใน ไดร์ C ที่มี XP อยู่ได้เลยมั้ยครับ
    ต้องเปลี่ยนไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

ใครมีผลข้างเคียง(ผลเสีย)ในการลง 2 Windows ก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

*ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำครับ

ต้องใช้พาทิชั่นเมจิกแบ่งพาทิชั่นเพิ่มครับไม่สามารถลงwin 2 ตัวในพาทิชั่นเดียวกันได้ครับ

Comment

Originally posted by bapladoc View Post
      ต้องใช้พาทิชั่นเมจิกแบ่งพาทิชั่นเพิ่มครับไม่สามารถลงwin 2 ตัวในพาทิชั่นเดียวกันได้ครับ

พาทิชั่นเมจิก ทำใน Dos หรือ Win อะครับ
      อันตรายมั้ยถ้าทำผิด ไดร์ C หาย ป่าวครับ
      พึ่งจะลง xp กะโปรแกรมต่างๆ เสร็จ

Comment

ลง Windows XP ที่ C: ปกติครับฃ
        แล้วก็ลอง Vista ที่ D: ตามไปเลย

จบ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          ลง Windows XP ที่ C: ปกติครับฃ
          แล้วก็ลอง Vista ที่ D: ตามไปเลย

จบ
          ตามข้างบนเลย ครับ เดี๋ยวตอนเปิดเครื่องมันจะมีให้เลือก boot OS ว่าเราจะเล่นตัวใหน นะ
          Last edited by TWK.; 14 Sep 2008, 20:05:02.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ตามข้างบนเลย ครับ เดี๋ยวตอนเปิดเครื่องมันจะมีให้เลือก boot OS ว่าเราจะเล่นตัวใหน นะ
            ตามข้างบนเลยครับ อิอิอิ

Comment

ขอถามต่อหน่อยค่ะ ว่าทำไมต้องลง2ตัวเลยคะ มันมีประโยชน์ไงคะ
              แล้วมันจะมีผลให้เครื่องช้าลงไหม

Comment

ผมลง....Vista.32.Bit/750.G..1..ตัว....XP..SP.2/320.G..อีก.1..ตัว..แรมใส่/4.Gไปเลยครับไม่มีอืด..อิ..อิ
                จะใช้ตัวไหน....ก้อเข้าใน..BIOS....เอา
                Last edited by NE-O; 8 Jan 2008, 02:09:26.

Comment

Originally posted by NE-O View Post
                  ผมลง....Vista.32.Bit/750.G..1..ตัว....XP..SP.2/320.G..อีก.1..ตัว..แรมใส่/4.Gไปเลยครับไม่มีอืด..อิ..อิ
                  จะใช้ตัวไหน....ก้อเข้าใน..BIOS....เอา
                  วิธีนี้คือการลงWindows ต่างHDD ใช่มั้ยครับคือแยกว่าลูกไหน Win อะไรแล้วเลือก Boot ใน BIOS เอาเองใช่มั้ยครับ เห็นด้วยว่าวิธีนี้น่าสนใจ แยกไปเลยแล้วมาเลือกบูทที่หลัง OK ครับ
                  แล้วผมจะลองทำดูขอบคุณมากครับ

ต้องมีพื้นที่เท่าไหร่ดีสำหรับ Vists ปกติ xp ผมให้ 40G โปรแกรมที่ใช่งานมั้นเยอะครับ แล้วสำหรับ Vista เท่าไหร่ดีครับ

Comment

Originally posted by Ni_ni View Post
                    ขอถามต่อหน่อยค่ะ ว่าทำไมต้องลง2ตัวเลยคะ มันมีประโยชน์ไงคะ
                    แล้วมันจะมีผลให้เครื่องช้าลงไหม
                    ที่ลง 2 ตัวเพราะว่า อยากใช้ทั้ง 2 ตัวครับ จะได้ไม่ต้องมานั่ง Format แล้วลงอีกตัว

เวลาเปิดเครื่องมันก็จะมี Menu มาให้เลือกว่าจะใช้ Windows XP และ Vista ว่าจะเข้า OS ตัวไหน

ผลที่ตามมาว่าจะทำให้เครื่องช้าลงหรือไม่ ขอตอบเลยว่า ไม่แน่นอนครับ

เพราะว่าเราติดตั้ง OS ทั้ง 2 ตัว คนละ Drive แล้วมันก็เลือกใช้แค่ Drive เดียวในการ Run Windows

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NE-O
                    เป็นวิธีที่ดีอีกวิธีนึง แต่จะยุ่งยากนิสสนึงเพราะว่าเวลาจะเปลี่ยนไปใช้ OS อีกตัวหนึง ต้องเข้าไปเปลี่ยน Harddisk ใน Bios แล้วก็ต้องใช้ Harddisk ถึง 2 ตัว แต่ถ้า Harddisk พังไปตัวนึงก็ยังใช้อีกตัวนึงได้

ผมก็มี Harddisk อยู่ 2 ตัวเหมือนกันครับ แต่เอาไปทำ Raid0 ซะแล้ว ก็เลยทำแบบนี้ไม่ได้
                    อีกอย่าง Raid0 มันเร็วกว่า ก็เลยเลือกแบบทำ Raid0 แล้วแบ่ง Partition เป็น 3 Drive
                    เอา Windows XP ลง C:
                    เอา Vista64 ลง D:
                    เอา E: ไว้เก็บข้อมูล
                    ข้อมูลสำคัญไรท์ลง DVD เพราะว่า ถ้า Raid0 ล่ม จะได้ยังมีข้อมูล อิอิอิ
                    แต่ผมใช้ Raid0 มาเป็นปีแล้ว ก็ยังไม่ล่มสักที

Comment

Working...
                    X