Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสร้อนมากๆเป็นเพราะอะไรครับนี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสร้อนมากๆเป็นเพราะอะไรครับนี่

ผมมีฮาร์ดดิส WD5000AAKS SE16 อยู่ตัวนึง ใช้ใส่ในเคสมาตลอด วันนี้ถอดมันออกมาแล้วเอาไปใส่ในbox เอาไปใช้กับคอมอีกตัวนึง ถ่ายโอนไฟล์กันประมาณ 3 ไฟล์ ก็เกิดอาการ Not respond ผมเลยปิดเครื่อง ถอดฮาร์ดดิสออกมาจากbox ก็มีความรู้สึกว่ามันร้อนแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร เปิดฝาข้างคอมแล้วต่อตรงกับ SATA บนบอร์ดวางฮาร์ดดิสด้านนอกคอม โอนถ่ายไฟล์อีกประมาณ 60GB เสร็จแล้ว defrage ฮาร์ดดิสลูกนี้อยู่ประมาณ 1 ชั่วโมง เอามือไปจับอีกทีร้อนจี๋เลย ต้องรีบปิดคอม มันจะเป้นอะไรมั๊ยครับ ดูกระทู้เก่าเห็นบางท่านบอกว่าอุณหภูมิฮาร์ดดิสอยู่ประมาณ 50-60 องศาเอง แต่ของผมต้องมากกว่าแน่เพราะเอามือไปจับได้ไม่เกิน 10 วินาทีต้องปล่อยครับ

น่าจะปกติน้า

Comment

ว่างั้นแหละ

Comment

ใช้งานหนักความร้อนสูงปกติครับของผมใช้งานธรรมดายังเอาเรื่องเหมือนกันแต่ท่านโอนตั้ง 60 G คงปกติครับ

Comment

ใช้พวก กล่อง ระบายความร้อน hdd สิคับ ผมใช้ cooldrive4 เย็นเงียบ hdd ใช้ธรรมดาร้อน 37 ฟูลโหลดหนักๆเป็นชมๆ ร้อน40-41 เท่านั้นเองห้องผมค่อยข้างร้อนด้วยไม่ได้เอาไว้ในห้องแอร์ เย็นแถมเงียบด้วย ผมไม่ชอบพวกพัดลมเป่า ใต้ hdd เสียงมันดังเวลาอยู่เงียบๆ แถมตัวใหย่กินไฟกินยอะกว่า

Comment

copy ไฟล์ 60GB HDD ร้อน ผมว่าปกติครับ

Comment

Originally posted by sbv500 View Post
              ใช้พวก กล่อง ระบายความร้อน hdd สิคับ ผมใช้ cooldrive4 เย็นเงียบ hdd ใช้ธรรมดาร้อน 37 ฟูลโหลดหนักๆเป็นชมๆ ร้อน40-41 เท่านั้นเองห้องผมค่อยข้างร้อนด้วยไม่ได้เอาไว้ในห้องแอร์ เย็นแถมเงียบด้วย ผมไม่ชอบพวกพัดลมเป่า ใต้ hdd เสียงมันดังเวลาอยู่เงียบๆ แถมตัวใหย่กินไฟกินยอะกว่า

ตามท่านนี้ครับ
              สำหรับผมเอาTT Silent Cat 9เซ้นยัดใต้ฮาร์ดดิสครับ ให้มันเป่าแผงวงจร ปิดเคสห้องไม่แอร์ตอนนี้ไม่เคยเกิน43องศาเลย

Comment

ขอบคุณครับทุกท่าน

Comment

Working...
                X