Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มือใหม่หัด Preview] Carat - Peridot ตามคำเรียกร้องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มือใหม่หัด Preview] Carat - Peridot ตามคำเรียกร้องครับ

ตามคำเรียกร้องครับ Preview - Carat Peridot - และพ่วงด้วย X-Fi Music Retail

*เนื่องจากความรู้ผมยังไม่ถึงขั้น Review ผมจึงทำ Preview แทนครับ ข้อมูลส่วนใหญ่จะมาจากเว็บ ส่วนรูปผมถ่ายเองครับ หากกูรูผ่านมาเจอ จะเพิ่มหรือแก้ไขข้อมูลแจ้งผมได้ตลอดครับ เดี๋ยวผมมาแก้ให้ครับ

หากข้อมูลผิดพลาด ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

Digital Chipset specification
    DA converter : Texas Instruments PCM1793
    - 24bit / 192Khz sampling, 8x oversampling digital filter
    - Dynamic range : 113dB, THD+N : 0.001%

USB controller : Texas Instruments PCM2707
    - Full speed tranciever (Real audio 1.1)
    - I2S, 32, 44.1, 48KHz / 16Bit Delta-Sigma stereo

OS Circumstance
    Mac OS ‘tm’ 9.1 or later Japanese/English edition
    Mac OS X 10.0 or later English edition
    Mac OS X 10.1 or later Japanese edition SP
    Microsoft Window 2000 Professional, XP, Vista

USB controller :

Texas Instruments PCM2707
    - Full speed tranciever (Real audio 1.1)
    - I2S, 32, 44.1, 48KHz / 16Bit Delta-Sigma stereo

ในกล่องมีอะไรบ้าง ?

CARAT - PERIDOT
    Power Adapter [DC 5V]
    USB Cable
    Robber foot x4
    User’s manual

กล่องพื้นดำตัดด้วยตัวหนังสือสีเขียวใบตองอ่อน ทำให้ตัวหนังสือเด่นขึ้นมาก

สติ๊กเกอร์ Styleaudio ยังปิดสนิทและยังไม่ขาด

ขั้นตอนการติดตั้ง - เพียง 2 คลิ๊ก เสร็จเรียบร้อยครับ

หูเหล็กขึ้นสนิมฟังแล้วรู้สึกอะไรบ้าง ?
    ผมจะไม่ขอเอ่ยอะไรมากนักนะครับ รอกูรูมา Review ด้านเสียงดีกว่าครับ
    ทดสอบจากหูฟัง Sony MDR-XD400 เน่า ๆ
    สิ่งที่รู้สึกอย่างชัดเจนคือเสียงที่ไม่เคยได้ยินจากเพลงที่เคยฟัง จบ.

พ่วงด้วย Creative X-Fi Music Retail ของเกาหลีครับ (จะเปิดประมูลเร็ว ๆ นี้)

ตัว Card เงางาม เหลืองอล่าม ไร้ริ้วรอยใด ๆ

เปิดมาค่อนข้างแปลกใจ ทำไมกล่องไม่เหมือนในประเทศไทย

..... เฮ้ย ส่งกล่องเปล่ามาให้หรอฟ๊ะ

เฮ้อ..ตกใจหมด นึกว่ามันไม่ส่ง Card มาให้

ดูสภาพแล้ว ....ใหม่เอี่ยม ไร้ริ้วรอย ไร้ตำหนิใด ๆ ใหม่มากมายครับ

ก่อนอื่น เรามาดู S/N กันก่อน... ปรากฏว่าเป็น MA ครับ (รอดตัวไป)

เหลือบไปเห็นความเงางาม อดใจไม่ไหวจึงถ่ายมาให้ชมกันครับ

ด้านหน้า ดู ๆ ไปแล้วไม่เหมือน X-Fi Music ในบ้านเราที่ใช้กันอยู่

ด้านหลังเงาวับจับใจ

ไหน ๆ ก็ลองมาทั้งคู่แล้ว ก็ขอลงความเห็นหน่อยแล้วกันครับ เอาตามความรู้สึกตัวเองล้วน ๆ ไม่มีวิชาการ
    เอาภาษาบ้าน ๆ ที่ทุกคนอ่านแล้วเข้าใจครับ แต่ผมจะขอเน้นแค่การฟังเพลงนะครับ เพราะ USB DAC ไม่เหมาะสำหรับการเล่นเกมส์อยู่แล้ว

มาเริ่มกันเลยครับ ก่อนอื่น - หูใครหูมัน หูผมมันบอกผมแบบนี้ -
    คะแนนการฟังเพลง (คะแนนจะนับแค่ 2 ตัวนี้เท่านั้น ไม่เอาตัวอื่นมาเป็นเกณฑ์นะครับ)
    X-Fi Music 6
    Carat - Peridot 9

เริ่มด้วยเพลง I Dont Want To Talk About It เจ้าของเสียงแหบ ที่กำลังจะมาเมืองไทยครับ Rod Stewart กับแม่สาวเสียงทรงพลัง Amy Belle

Peridot ถ่ายทอดเสียงร้องออกมาได้ชัดเจนมาก บางครั้งได้ยินถึงเสียงลมหายใจก่อนจะเปร่งเสียงร้อง

ได้ยินเสียงเครื่องดนตรีชัดเจน ได้อารมณ์มากขึ้น บางเสียงไม่เคยได้ยินจากการใช้ Sound Card

โดยเฉพาะท่อนโซโล่แซ็กโซโฟน ถ่ายทอดเสียงออกมาอย่างมีพลัง ฟังแล้วเคลิ้มไปกับสิ่งที่นักดนตรีต้องการสื่อถึงผู้ฟัง

สรุป
    ที่เห็นความแตกต่างมากที่สุดระหว่าง 2 ตัวนี้คือความสามารถด้านการถ่ายทอดเสียงเพลง ซึ่ง Peridot ทำได้ดีกว่า

แต่ X-Fi Music ก็ยังใช้งานได้หลากหลายกว่า ไม่ว่าจะดูหนัง เล่นเกมส์ ถึงแม้ในด้านของการฟังเพลงจะด้อยกว่า USB DAC หลาย ๆ รุ่นก็ตาม ก็ยังถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ

แนะนำ
    หากทุนหนา หาซื้อ USB DAC มาฟังเพลง และหา Sound Card มาเล่นเกมส์ + ดูหนังครับ

ความรู้สึกส่วนตัว
    เมื่อได้ลองแล้วเริ่มรู้สึกชอบ USB DAC ขึ้นมา แต่ราคาสูงเกินกว่าจะใช้ทั้งคู่ในเวลาเดียวได้ คงต้องเก็บเงินกันยาวครับ

*ผมไม่รู้จักศัพท์เครื่องเสียง รู้สึกยังไง ก็บอกไปแบบนั้น ท่านอาจจะอ่านแล้วรู้สึกว่าผมย้ำคำบางคำมากเป็นพิเศษ นั่นหมายถึงสิ่งที่ผมประทับใจครับ หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ (เขียนตอนกลางคืน หากประโยควนไปวนมาแจ้งได้ครับผมจะแก้ให้ที่หลัง ตอนนี้ผมง่วงมาก ขอตัวไปนอนก่อนนะครับฝันดีครับทุกท่าน)

เฮ้อ... เสร็จจนได้ ผมถ่าย + ทำรูปมาตั้งแต่บ่าย 2 พักทานข้าวบ้าง นั่งเล่นบ้าง และมาทำต่อกว่าจะเสร็จก็ดึกเชียว

เพลียแล้วครับ ขอตัวพักสายตาแปปนึงครับ

Edit เพิ่มเติมรูปครับ

ขอขอบคุณพี่พงษ์ (pp007) ที่สละเวลามางัดและลั่นชัตเตอร์มาให้เราดูครับ ^ ^

Last edited by For Fun; 10 Feb 2009, 22:25:44.

ถ่ายรูปสวยมาก ๆ ครับ ว่าง ๆ ก็โยนมาทางนี้บ้างนะครับ - -

Comment

ไม่เหมือน x-fi ทั่วไปที่เราเห้น จิงๆ ด้วย

Comment

Originally posted by For Fun View Post
        [B][COLOR="Green"]

ซื้อสายแจ๊คมาเส้นละเกือบ400 โดนคัตเตอร์ปาดซะหมดราคาเพราะมัน

Comment

ดันคับ...น้องชายผม .......

Comment

X-Fi Music ใหม่มากกกกกกกกกกกกกก

Comment

แงะมาดูหน่อยสิ อยากเห็นข้างใน

Comment

Originally posted by fungant View Post
                ถ่ายรูปสวยมาก ๆ ครับ ว่าง ๆ ก็โยนมาทางนี้บ้างนะครับ - -

Originally posted by wittydog0286 View Post
                ไม่เหมือน x-fi ทั่วไปที่เราเห้น จิงๆ ด้วย
                ครับ พรุ่งนี้ผมลองใส่เครื่องดูครับ วันนี้ลอง DAC ครับ

Originally posted by BoM View Post

ซื้อสายแจ๊คมาเส้นละเกือบ400 โดนคัตเตอร์ปาดซะหมดราคาเพราะมัน

Originally posted by artza View Post
                ดันคับ...น้องชายผม .......
                ขอบคุณครับพี่ถั่ว

Originally posted by soniqer View Post
                X-Fi Music ใหม่มากกกกกกกกกกกกกก

Originally posted by superguy2002 View Post
                แงะมาดูหน่อยสิ อยากเห็นข้างใน
                แงะแล้วเดี๋ยวขายไม่ออกครับ ^ ^" ไว้ให้ลูกค้าแงะได้รึเปล่าครับ

ว่าแต่ แงะยากรึเปล่าครับ

Comment

ทำไมมันวางเม็ด Ram แบบนั้น

แปลกๆ

Comment

สวยงาม

Comment

ไม่ได้เทสซักทีตัวนี้
                      คนที่มีพอจะขอลองได้ก็ขายไปซะแล่ว T_T

Comment

peridot เป็นไงมั่งครับ แง่มๆ ยั่วให้เกิดกิเลสนะเนี่ย

Comment

ตามมาชม

Comment

รีวิวพ์ peridot ให้มันยาวหน่อยดิ

Comment

Originally posted by verzase View Post
                              peridot เป็นไงมั่งครับ แง่มๆ ยั่วให้เกิดกิเลสนะเนี่ย
                              Originally posted by mballx View Post
                              รีวิวพ์ peridot ให้มันยาวหน่อยดิ
                              ผมไม่อยากใส่ความเห็นมากกว่านี้ครับ เนื่องจากเป็นครั้งแรกที่ได้ลอง พูดมากไปกลัวหน้าแตกครับ

ด้านเสียงรอกูรูมาชี้แนะดีกว่าครับ ก่อนหน้านี้มีกูรู Add Msn มาบ้าง หากอยากแนะนำอะไร เชิญแนะนำได้ในกระทู้นี้เลยครับ

Comment

Working...
                              X