Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรม 533 กับ 800 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรม 533 กับ 800 ครับ

คือตอนนี้ใช้แรมบัส 533 1g*2 อยู่ครับ แต่อยากจะเปลี่ยนเป็นแรมบัส 800 1g*2 ไม่ทราบว่ามันมีความเร็วต่างกันขนาดไหน ความเร็วที่ได้รับรู้สึกได้ขนาดไหน สมควรจะเปลี่ยนป่าวครับ ถ้าต่างกันไม่มากคงไม่เปลี่ยนครับเสียดายเงินเพราะต้องขาย533ให้ได้ก่อนถึงจะซื้อ800ครับท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ

แทบ ไม่รู้สึก แต่ก็ต่าง นะครับ นิดหน่อย

Comment

ไม่ต่างกันเลยคับ ถ้าไม่ได้ OC ไช้ 533 ดีแล้วครับ 800 แพง แต่ถ้าจะ OC ก็น่าคิดอยู่ ฮิฮิ..

Comment

ใช้จริงไม่ต่าง หรือต่างน้อยมาก

Comment

667 ก็ไม่ค่อยต่างใช่มะ

Comment

ขึ้นอยู่กับ CPU (Bus) กะ Chipset ด้วยอ่ะนะ...หากไม่สัมพันธ์กัน ตัว RAM ก็จะ Down Bus ตัวเองลง ใช้โปรแกรมตรวจดูด้วย...หากจุดนี้ผ่านจะบอกได้ว่าเห็นผลแน่!! กับงานบางงาน เช่น Encode ไฟล์ VDO ฯลฯ

Comment

ตามบนๆ เลยครับ

Comment

ถ้าจาก 533 ไป 800 เห็นผลชัดครับ (ความรู้สึก)
                แต่ 533 ไป 667 หรือ 667 ไป 800 ไม่ค่อยรู้สึกถ้าไม่เทสด้วย คะแนน

Comment

เคยเอาของเพื่อนมารองแระ ไม่เห็นจะต่างเลย ตอนเล่นเกมส์
                  ของผมใช้ 667 ของเพื่อน 800 ^^

Comment

กรณีที่ไม่คล็อก ผมจะพยายามใช้แรมที่มันมีบัสใกล้เคียงกับซีพียู อ่ะครับ เช่น บัสซีพียู 800 แรม 533 ก้อพอ

Comment

Originally posted by zman View Post
                      กรณีที่ไม่คล็อก ผมจะพยายามใช้แรมที่มันมีบัสใกล้เคียงกับซีพียู อ่ะครับ เช่น บัสซีพียู 800 แรม 533 ก้อพอ
                      ผมใช้บัสcpu 1066 แรมบัส 533 ได้ป่าวครับ

Comment

ถ้าไม่ใช่ชิบคุณภาพสูงไม่แตกต่างกันมาก บัสสูงขื้นค่า cl ก็สูงขึ้นด้วย

Comment

ไม่มีใครพูดถึงรุ่นCPUเลยเหรอ มันมองเห็นต่างกันที่ตรงนั้น
                          CPU x2 4000+ ใช้งานกับDDR800 มองเห็นเป็น800
                          CPU x2 4400+ ใช้DDR800 ได้เเค่733

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
                            ไม่มีใครพูดถึงรุ่นCPUเลยเหรอ มันมองเห็นต่างกันที่ตรงนั้น
                            CPU x2 4000+ ใช้งานกับDDR800 มองเห็นเป็น800
                            CPU x2 4400+ ใช้DDR800 ได้เเค่733
                            ดูยังไงอะ

Comment

Working...
                            X