Announcement

Collapse
No announcement yet.

NTFS กับ FAT32

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NTFS กับ FAT32

NTFS กับ FAT32
    พอดีมี2ไดรฟ เป็น fat32
    แล้วทีนี้ลงวินโดวส์ใหม่เลยเปลี่ยนไดรฟ c: เป็นแบบ ntfs
    ทีนี้ ไดรฟ d: ยังเป็นแบบเก่าจะเป็นไรไหม
    แล้วเปลี่ยนให้เหมือนกันได้ไหมแต่ว่าไม่ต้องฟอร์แมตอ่ะ หรือต้องฟอร์แมตอย่างเดียว
    แล้วมันจะเป็นอะไรหรือเปล่าถ้าไม่เหมือนกัน
    แล้วมันดีกว่ากันยังไงอ่ะครับ

Convert to ntfs ไปดูใน computer management ที่อยู่ใน admin.. tools

Comment

ไม่เป็นไร
      ผมใช้อยู่ ทั้ง FAT32 & NTFS จะต่าง Drive กันจริงๆ ก็ได้ ก็ Raid อยู่อ่ะ ไม่พังนะ
      แต่ว่าตอนนี้ RAM ผมเวลาเจองานที่บริโภคทรัพยากรเยอะๆ เริ่มเอ๋อๆ อีกละ
      สงสัย ต้องถอดทิ้งอีกตัวแล้ว

Comment

Convert เป็น NTFS ทั้งหมดเลยดีกว่านะ

Comment

เปลี่ยนให้เป็น NTFS ให้เหมือนกันเลยดีกว่าครับ จะได้ไมมีปัญหาในภายหลัง

Comment

ถ้า Convert แล้วข้อมูลยังอยู่เหมือนเดิมใช่มั้ยครับ
            ต้องใช้โปรแกรมอะไรรึเปล่าครับ
            รบกวนขอวิธี Convert ครับ

Comment

วิธี convert มีคนสอนไว้หลายกระทุ้มาก ๆ ครับ ทำได้เลย ไม่มีปัญหา อิอิ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                วิธี convert มีคนสอนไว้หลายกระทุ้มาก ๆ ครับ ทำได้เลย ไม่มีปัญหา อิอิ
                งั้นผมไม่ต้อง Back up file ไว้ก่อนเลยใช่มั้ยครับ เพราะมันเยอะมาก
                เดี๋ยวจะลองหาดูนะครับ
                ขอบคุณมากครับ

Comment

กันเหนียวไว้หน่อย backup ไว้ก็ดีนะครับ

ของผมตอนทำ กดทำเลย ไฟล์ไม่มากเท่าไหร่ ทำแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ อยู่กันครบดี

Comment

การ convert ผมไม่เคย backup ข้อมูลเลย แต่ก็ไม่เคยเสียหาย แต่ backup ได้จะดีมาก
                    ส่วนวิธีนั้น ผมใช้ command ของ Windows นั่นแหละ ดังนี้

c:\> convert x: /FS:NTFS /V

โดยที่ x: = drive ที่ต้องการ
                    และ /V ไม่ใส่ก็ได้ แต่ที่ผมใส่เพราะ จะได้เห็นว่ามันกำลังทำงานอยู่ เพื่อเป็นแรงใจ

Comment

Working...
                    X