Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงที่เรียงข้างๆบนโรงหนัง มันเป็น ch ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงที่เรียงข้างๆบนโรงหนัง มันเป็น ch ไหนครับ

คืออยากทราบว่าดรงหนังส่วนมากเค้าใช้ระบบไหนครับ 5.1 รึเปล่า
    แล้วลำโพงที่เรียงด้านข้างๆนั้นมันเป็น channel ไหนครับ คือตอนนี้กะว่าจะเลือกลำโพงมาซักชุดคิดว่าไม่ g3 ก็ g9ex แล้วผมมีลำโพงชุดเก่าอยู่ กะว่าจะเอามาเรียงด้านข้างให้เหมือนกับโรงหนัง
    ไม่ทราบว่ามันดีหรือไม่ แล้วโรงหนังเค้าวางลำโพงยังไงครับ ใครรู้มาแชร์หน่อยครับ

เค้าขึ้นไว้หน้าจอแล้วไงครับ

ไม่ใช่อย่างที่จะทำ ไม่ยากถ้าอยากทำ แต่..... อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by rc View Post
      คืออยากทราบว่าดรงหนังส่วนมากเค้าใช้ระบบไหนครับ 5.1 รึเปล่า
      แล้วลำโพงที่เรียงด้านข้างๆนั้นมันเป็น channel ไหนครับ คือตอนนี้กะว่าจะเลือกลำโพงมาซักชุดคิดว่าไม่ g3 ก็ g9ex แล้วผมมีลำโพงชุดเก่าอยู่ กะว่าจะเอามาเรียงด้านข้างให้เหมือนกับโรงหนัง
      ไม่ทราบว่ามันดีหรือไม่ แล้วโรงหนังเค้าวางลำโพงยังไงครับ ใครรู้มาแชร์หน่อยครับ
      ถภ้าเอามาเรียงในบ้านเมื่อไรละก็จบครับ รับรอง

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
        เค้าขึ้นไว้หน้าจอแล้วไงครับ

ไม่ใช่อย่างที่จะทำ ไม่ยากถ้าอยากทำ แต่..... อิอิอิอิ

คือมันเป็น Rear Laft กับ right ใช่รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ถภ้าเอามาเรียงในบ้านเมื่อไรละก็จบครับ รับรอง

แล้วลำโพงเดิมเอามาทำอะไรได้บ้างครับ
          หรือวางไว้คู่กับลำโพงเดิมเลยครับ

Comment

บางโรงภาพยนตร์เป็นระบบเสียง SDDS ของ Sony จัดวางลำโพงรองรับระบบ 8.1 เลยครับ

ถ้าห้องของท่านเล็กไม่เกิน 4x4 เมตร ใช้แค่ระบบ 5.1 ก็พอแล้วครับ

Comment

Originally posted by rc View Post
              คือมันเป็น Rear Laft กับ right ใช่รึเปล่าครับ
              มันจะมี delay เสียงซ้าย-ขวา จะวิ่งผ่านตามเวลาที่เหมาะสมครับ

สมัยลูกน้องของน้องเมียบินไปเรียนวิชาทำโรงหนังกับ LUCAS ที่อเมริกานี่ เสียค่าเรียนไป น่าจะ 2 ล้านมั๊งครับ
              กลับมาทำโรงหนังเมเจอร์ กับ......เยอะแยะ เมื่อซัก 10 +ปีที่ผ่านมา

Originally posted by nooi View Post
              บางโรงภาพยนตร์เป็นระบบเสียง SDDS ของ Sony จัดวางลำโพงรองรับระบบ 8.1 เลยครับ

ถ้าห้องของท่านเล็กไม่เกิน 4x4 เมตร ใช้แค่ระบบ 5.1 ก็พอแล้วครับ
              ตามนี้เลย

สังเกตง่ายๆ เวลานั่งในโรงหนัง ลำโพงด้านข้างจัดวางแบบมีระยะ***งเท่ากัน

ชิมิน้าหนุ่ย...เนอะ อิอิอิอิ

Comment

เวลาดูหนัง Action ลองนั่งฟังตรงที่นั่งตรงกลางโรงดูสิครับ สังเกตเสียงที่โยนไปมาระหว่าง Channal สิครับ จะรู้ว่ามันมากกว่า 5.1 ครับ

Comment

คิดว่าตัวลำโพงเยอะๆ น่าจะมีตัวแยกเสียง แยกเป็นเชนแนลๆ เกิน 5.1 นะครับท่าน
                  แค่ลำโพงเซ็นเตอร์ที่หลังจอด้านหน้า ก้อมีหลายตัวแล้ว จอมันใหญ่นิ

Comment

Originally posted by nooi View Post
                    เวลาดูหนัง Action ลองนั่งฟังตรงที่นั่งตรงกลางโรงดูสิครับ สังเกตเสียงที่โยนไปมาระหว่าง Channal สิครับ จะรู้ว่ามันมากกว่า 5.1 ครับ
                    คงต้องดูวันธรรมดา รอบก่อนเที่ยงถึงจะได้ที่ตรงกลางเป๊ะ อิอิ

อยากรู้ลำโพงตัวไหน เป็น Ch ไหน ลองฟังตอน Sound Check ของแต่ละค่ายดูครับ อันนั้นจะได้ยินชัดที่สุดเท่าที่ทำได้

Comment

ลองดูโลโก้ และก็ผังการจัดวางครับ

ท่าน rc มีลำโพงเยอะ และห้องกว้างๆอย่างนี้ก็ลองดูนะครับ ว่างๆผมจะขอไปฟังบ้าง
                      Attached Files

Comment

โรงหนัง ซับมันไม่ได้อยู่ใต้พื้นโรงหนังหรอ เง้อออออ ตอนแรกนึกว่าซับมันอยู่ใต้พื้นนะเนี่ย หุหุ

ผมเคยเห็นห้องฉายอยู่ทีนึง mixer มีแกนให้ปรับ ตูมตามเลย อลังการแท้

สงสัยเป็นปรี กะ เพาเว่อ แยก อันนี้ผมเดาเอานะคับ แหะๆ

Comment

Working...
                        X