Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ เอา Vista ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ เอา Vista ออก

คือ ผมไปประคอมคอมมาใหม่อ่ะครับที่ Jedi แล้วก็มาลง windows เอง เป็น vista 32 bit Ultimate SP2 แล้วที่นี้อยากจะเปลี่ยนเป็น xp แต่เอา vista ออกไม่เป็นอ่ะครับ แล้วตอนลง vista ผมก็เลือกลงแบบ มีไดรฟ C อันเดียวด้วยครับ uninstall แบบที่ search หาดูเค้าบอกว่า Start--> Run พิมพ์ C:\boot\bootsect.exe /nt52 ALL /force ลองทำดูแล้วมันไม่ได้อ่ะครับ ใครช่วยตอบที่นะครับ เป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณมากครับ

ใช้แผ่น XP boot สั่ง Format แล้วลงไม่ได้เหรอ

Comment

ทำไงอ่ะครับผม ไม่เคยยุ่งเรื่อง windows มาก่อนเลย ลงเองครั้งแรกด้วย vista อ่ะคับ ตอนนี้อยากเอา vista ออกก่อน ให้เหมือนตอนประกอบมาใหม่ แล้วค่อยเริ่มจาก 1 อ่ะคับ ขอบคุณนะคับที่แนะนำ คนอื่นรู้ช่วยที่คับ

Comment

ผมใช้ แผ่น XP Boot จาก cd แล้วมันขึ้นงี้คับ

F1) Boot Aero Mode
        F2) Boot Text Mode

R) Reboot
        ESC) Boot 1st harddisk

เลือกตัวไหนหรอคับไม่รู้จริง ๆ ช่วยที่ครับ T_T

Comment

อ๋อ แผ่นโมนี่เอง กด F2 เข้าไป Format แล้วก็อบไฟล์ก่อนครับ

Comment

Originally posted by SEnzoP View Post
            ใช้แผ่น XP boot สั่ง Format แล้วลงไม่ได้เหรอ
            ทำแบบนี้แล้วคับ ลงได้เรียนร้อย ขอบคุณมากนะครับ

Comment

น่าจะแบ่งไดร์Dไว้นะครับ

Comment

ไม่แบ่งพาซิชั่น เวลาไวรัสลงเครื่องแล้วจะน้ำตาตก

Comment

ไปโหลดโปรแกรม Hiren มาใช้ Boot เครื่อง

แล้วก็ทำการแบ่ง Partition ด้วยโปรแกรม Partition Magic ครับ

แบ่งอย่างน้อย 2 Drive แบ่งเสร็จ ก็ format Drive C: ก่อนครับ (Drive D: ยังไม่จำเป็น ค่อย format ใน windows ก็ได้)

เสร็จแล้วก็สามารถติดตั้ง Windows XP ได้เลย โดยการเอาแผ่นติดตั้งของ Windows XP ใส่แล้วบูตเครื่องใหม่

Comment

Working...
                  X