Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนก็น้อยลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนก็น้อยลง

จริงหรือเปล่าครับที่ ว่า pump ยิ่ง แรง ความร้อนจะน้อยลง

คือผมมี ชุด 760i 1ชุด ติดการ์ดจอ เพิ่ม กับ radiator 3 ตอน

แต่รู้สึกความร้อน มัน ไม่ค่อยลดเท่าที่ควร

ควรเพิ่ม pump อีก ตัวดีไหมครับ เผื่อ แรงมันไม่พอ แล้วถ้าเพิ่ม มันจะ ลดกี่ C ครับ ถาม หน่อยมีใครใช้ pump 2ตัวบ้าง

ผมใช้ 760i เปลี่ยน cpublockเป็น swiftech ตัวGT
    การ์ดจอ ให้ Zalman
    radiator 3 ตอนของ swiftech + 1ตอนของ 760iที่มันมาอยู่แล้ว
    ครับ

เวลาเราร้อน เปิดพัดลมเบอร์ 1 กับเบอร์ 3 อันไหนเย็นกว่ากันครับแค่นั้นแหละ

Comment

อิอิ พูดซะเห็นภาพเลย

Comment

ครับ มันจะต่างกันเกิน 5 C ไหมครับ กลัวเพิ่มมาแล้ว ลดน้อยอ่ะ

Comment

Originally posted by apichate View Post
          เวลาเราร้อน เปิดพัดลมเบอร์ 1 กับเบอร์ 3 อันไหนเย็นกว่ากันครับแค่นั้นแหละ
          ถ้าอากาศรอบๆร้อนมากๆ เบอร์ 3 จะร้อนกว่าเพราะ มันจะดูดลมร้อนมาเป่าเราเต็มๆ !!

Comment

น้ำไหลเร็วไม่ได้ทำให้ความร้อนลดลงอย่างเดียวครับ ต้องพูดว่า ไหลพอเหมาะ จะดีกว่าครับ

ถ้าไหลเร็วเกินไป น้ำจะรับความร้อนได้น้อยลงครับ ทำให้ดึงความร้อนมาออกที่หม้อน้ำได้น้อยลงไปด้วยครับ

Comment

ตามด้านบนครับ

Comment

อ่า ครับ เดี๋ยวต้องศึกษา อีกหน่อย ค่อยว่ากัน ว่าจะเพิ่ม radiator 3ตอน กับ 1 pumpน้ำ เป็น radiator 3ตอน *2 1ตอน *1 pump 500/h *2

Comment

มันไม่ต่างถึงต่างก็นิดหน่อย เพราพัดลมช่วยในการให้อากาศไหลได้เร็วขึ้รเเต่อุณหภูมิไม่เปลี่ยนเเปลงกรณีหม้อน้ำยิ่งแรงยิ่งช่วยให้เย็นขึ้นเพราะทำให้แลกอากาศได้มาก

Comment

ผมไม่เคยเห็นใครต่อ 2 ตัวนะมันจะไม่ดันกันเองหรอ ยิ่งถ้าพลังไม่เท่ากัน
                    ลองนึกถาพรถคันเดียวถ้ามี 2 เครื่องมันจะเร็วจะแรงขึ้นหรอ(ผมว่ามันจะขัดกันเองหน่ะซิ)
                    ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนซื้อตัวใหญ่ขึ้นดีกว่า

Comment

มาเก็บข้อมุล ขอรับ

Comment

อ่า มัน ไม่ดัน กัน เอง ครับ ในกรณี ที่เราใช้ ความแรง เท่ากัน หรือสูงกว่า ถ้าต่ำกว่า รู้สึกจะมีปัญหา

Comment

แต่ถ้าใช้คำว่าสูงกว่ายังไงมันก็ต้องมีตัวต่ำกว่านะครับแสดงว่ามีปัญหาอยู่ดี

Comment

อ่าครับ ก้เลยต้องใช้ตัวเท่ากัน แต่ ก็ยังดูๆอยู่ครับ เผอิญใช้ 760iแล้ว มันเปลี่ยนไม่ได้นะครับ เลยต้องซื้อเพิ่ม

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                              น้ำไหลเร็วไม่ได้ทำให้ความร้อนลดลงอย่างเดียวครับ ต้องพูดว่า ไหลพอเหมาะ จะดีกว่าครับ

ถ้าไหลเร็วเกินไป น้ำจะรับความร้อนได้น้อยลงครับ ทำให้ดึงความร้อนมาออกที่หม้อน้ำได้น้อยลงไปด้วยครับ
                              ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบบบบ คนรู้จริงก็มี ไอ้ที่มั่วก็เยอะบอร์ดนี้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Working...
                              X