Announcement

Collapse
No announcement yet.

**`มีปัญหาเรื่องลำโพงครับ ดังข้างเดียว....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **`มีปัญหาเรื่องลำโพงครับ ดังข้างเดียว....

ผมซื้อลำโพง 2.1 มาเสียบกับบอร์ด Asrock AliveNF6G-VSTA
    ตัวลำโพงมีรูที่สามารถเอา MP3 มาเสียบได้ และก็แถมสายมาให้
    ผมเอาสายนั้นเสียบกับ MB (รูเขียว) ปรากฎว่าเสียงออกข้างเดียว

ผมก็เลยลองเอาลำโพงมาเสียบกับ TV(แดงขาว) เสียงก็ออกครบปกติ ซ้าย+ขวา+ซัฟ
    แต่เอ....ทำไมมันดังข้างเดียว ผมก็คิดว่าเป็นที่สาย จึงซื้อสายเสียบลำโพง
    1 หัว 2 หาง มาเสียบ มันก็ยังดังข้างเดียว สลับสายไปมา มันก็ดังหมดทุกข้าง

- น่าจะเป็นที่รูเสียบบน MB หรือป่าวครับ
    - หรือว่าผมเสียบรูผิดครับ

ขอบคุณมากมายครับ

input ที่ลำโพงเป็นหัวแบบไหนอ่ะครับ
    นึกภาพไม่ค่อยออกอ่ะครับ

Comment

in ---แดง ขาว
      out ---ก็แดง ขาว ครับ

Comment

จะพยายามหารูปมาให้ครับ
        แต่ขออนุญาตไปกินข้าวก่อนครับ เด๋วมาติดตามต่อครับ

Comment

เวลาต่อกับ mp3 นี่เป็นแบบนี้ป่ะคับ
          in - แดงขาว
          out - 3.5mm minijack

ถ้าเป้นแบบข้างบนนะครับ
          ให้ลองสลับขั้วเสียบ ขาวแดง ดูอ่ะครับ
          เส้นขาวแดงมันคือ R/L ของลำโพงแหละคับ
          ถ้าลำโพงที่ดังอยู่ข้างเดียวสลับเป็นอีกข้างนึงก็แปลว่าสายเสียครับ
          ถ้าเหมือนเดิมผมว่าต้องถามผู้เชี่ยวชาญ
          Last edited by vrthestar; 3 Jan 2008, 12:12:05.

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            เวลาต่อกับ mp3 นี่เป็นแบบนี้ป่ะคับ
            in - แดงขาว
            out - 3.5mm minijack

ถ้าเป้นแบบข้างบนนะครับ
            ให้ลองสลับขั้วเสียบ ขาวแดง ดูอ่ะครับ
            เส้นขาวแดงมันคือ R/L ของลำโพงแหละคับ
            ถ้าลำโพงที่ดังอยู่ข้างเดียวสลับเป็นอีกข้างนึงก็แปลว่าสายเสียครับ
            ถ้าเหมือนเดิมผมว่าต้องถามผู้เชี่ยวชาญ
            -เวลาต่อกับ MP3 ใช้สายหัวแจ๊คเหมือนกัน 2 หัว(ที่ใช้เสียบหลัง MB)
            (รุ่นนี้เขาผลิตมารองรับให้สามารถเสียบกับ MP3 หรือโทรศัพท์ได้เลย)
            ต่อแบบนี้สรุปว่าดังข้างเดียว ลองสลับลำโพงแล้วก็เหมือนที่ท่านว่า

-เวลาต่อแบบปกติ(สายหัวแจ๊คเสียบกับ MB แล้วหางมันมีสองหัว แดง+ขาว)
            เสียบเข้าลำโพง ต่อแบบนี้สรุปว่าดังข้างเดียว ลองสลับก็เหมือนกรณีแรก

-เป็นไปได้ไหมครับว่า Sound on Board เสีย
            -แล้วถ้าผมหาซื้อ Sound Card 2.1 มา อาการก็หายใช่ไหมครับ
            -สุดท้าย แนะนำ Sound Card 2.1 ราคาไม่เกิน 500.- ให้หน่อยครับ อิอิ

ถามมายืดยาวเลยครับ รบกวนท่านผู้ชำนาญช่วยเหลือด้วยครับ ขอบคุณมากมายครับ

Comment

เอารูปมาให้ดูครับ
              1. บอร์ด
              2. หัวแจ๊ค
              3. ยืมรูปท่านอื่นมาครับ
              Attached Files

Comment

เท่าที่ผมอ่านมาหลายรอบก็งงพอตัวอ่ะคับ
                ถ้าคิดว่า sound จะเสียงก็ลองเอาหูฟังมาเสียบดูก่อนอ่ะครับ

สายอาจจะเสีย หรือหัว rca ที่ลำโพงอาจจะเสีย
                อันนี้รอท่านอื่นดีกว่าครับ
                พยายามอ่านหลายรอบแล้วยังงงอยู่เลย
                = ="

Comment

ผมเขียนเอง ผมยัง งง?เลยครับ

เด๋ววันนี้จะไปลองซื้อตัวนี้มาเสียบดู
                  เอาสายขาวแดงที่เสียบกับ TV มาเสียบได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
                  Attached Files

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                    ผมเขียนเอง ผมยัง งง?เลยครับ

เด๋ววันนี้จะไปลองซื้อตัวนี้มาเสียบดู
                    เอาสายขาวแดงที่เสียบกับ TV มาเสียบได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
                    หัว streo แบบนั้นถูกแล้วอ่ะครับ
                    ช่อง 2 ช่องนั้นต่อ rca ได้ก็ ok แล้วครับ
                    (ผมใช้อยู่ตัวนึง)

Comment

ตรวจดูการตั้งค่าเสียง L -R ในโปรแกรมแล้วหรือยังครับ
                      บางครั้งมันชอบมาซ่อนอยู่ในห้วข้อ Advance.....

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                        ตรวจดูการตั้งค่าเสียง L -R ในโปรแกรมแล้วหรือยังครับ
                        บางครั้งมันชอบมาซ่อนอยู่ในห้วข้อ Advance.....
                        โอ้...
                        ลืมคิดถึงจุดนี้ไปเลยคับพี่พจน์

Comment

หัวแบบนี้กะสายแบบในรูปลองยัง

Comment

เห็นว่า ลำโพงเสียบกับ TV แล้วใช้ได้ ปกติ ก็น่าจะตัด ประเด็นลำโพง กับ สายไปได้ ลองเปิดเพลง แล้วขยับหัวต่อไปมา หรือ ดันเข้าไป ดูบ้างหรือยังครับ ปกติ แจ๊ค Ster เล็ก มันมีล๊อคของมัน (ถ้าเช็คเรื่อง Balance L R แล้ว)

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                              หัวแบบนี้กะสายแบบในรูปลองยัง
                              อันนี้เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวานครับ ลองต่อดูก็ดังข้างเดียวเหมือนเดิม

Comment

Working...
                              X