Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชิญเซ๊ยนมาถกเรื่อง HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชิญเซ๊ยนมาถกเรื่อง HDMI

HDMI นี่มันออกทั้งภาพและเสียงหรือป่าว ถ้าเราซื้อ AVR มาแล้วไม่มีพอต HDMI นี่จะดูหนังที่ ไฮเด็ปได้สมบูณป่าว เชิญๆเซียนมาเลย

HDMI นี่มันออกทั้งภาพและเสียงหรือป่าว ถ้าเราซื้อ AVR มาแล้วไม่มีพอต HDMI นี่จะดูหนังที่ ไฮเด็ปได้สมบูณป่าว เชิญๆเซียนมาเลย
    ต้องถามว่าอะไรคือคำว่า สมบูรณ์ จุดสมบูรณ์ แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

HDMI version ไหนครับที่เปิดประเด็นมาเนี่ยครับ

Comment

HDMI นี่มันออกทั้งภาพและเสียงหรือป่าว
      ตอบว่าใช่ครับ
      ถ้าเราซื้อ AVR มาแล้วไม่มีพอต HDMI นี่จะดูหนังที่ ไฮเด็ปได้สมบูณป่าว
      ตอบว่า ก็เอาภาพออก HDMI เข้าจอ แล้วแยกเอาเสียงจาก DVD เข้า AVR ทางช่อง digital coax ก็ได้นี่ครับ

Comment

- HDMI 1.0 Released December 2002
        ใช้สายเส้นเดียวในการส่งข้อมูลทั้งภาพและเสียง มีบิตเรทสูงสุดอยู่ที่ 4.9Gbps รองรับสัญญาณวิดีโอระดับ 165 Mpixels/sec video (1080p60Hz or UXGA) และระบบเสียง 8-channel/192kHz/24-bit audio.
        - HDMI 1.1 Released May 2004
        เพิ่มการรองรับ DVD Audio
        - HDMI 1.2 Released August 2005
        เพิ่มการรองรับ One Bit Audio ที่มีการใช้งานใน Super Audio CDs ระบบเสียง 8 channels.
        ประกาศใช้มาตรฐานหัวต่อแบบ A สำหรับเครื่อง PC
        อนุญาตให้ PC ใช้สัญญาณภาพระบบสีแบบ RGB ได้ และมีออปชันให้รองรับระบบสีแบบ YCbCr CE ด้วย
        ต้องการจอภาพที่ได้มาตรฐาน HDMI 1.2 หรือสูงกว่าเพื่องรับมาตรฐานแรงดันไฟที่ลดลง
        - HDMI 1.2a Released December 2005
        มีการทดสอบและประกาศมาตรฐาน รวมถึงระบบควบคุมต่างๆ อย่างสมบูรณ์แบบสำหรับเครื่องใช้ไฟฟ้า
        - HDMI 1.3 Released 22 June 2006
        เพิ่มความเร็วในการส่งข้อมูลขึ้นไปที่ 340 MHz (10.2 Gbps)
        รองรับความละเอียดสีที่ระดับ 30-bit, 36-bit, and 48-bit xvYCC ซึ่งเป็นออปชัน
        มีการเพิ่มระบบการซิงก์สัญญาณเสียงอัตโนมัติ
        รองรับการส่งสัญญาณขาออกแบบ Dolby TrueHD and DTS-HD Master Audio streams สำหรับตัวถอดรหัสภายนอก ซึ่งระบบเสียงนี้จะมีใช้ใน HD-DVD หรือ Blu-ray แต่ถ้าเครื่องเล่น DVD สามารถถอดรหัสได้อยู่ก็สามารถส่งข้อมูลผ่าน HDMI ได้เลย
        มีมาตรฐานหัวต่อขนาดเล็กสำหรับใส่ในอุปกรณ์ขนาดเล็กจำพวกกล้องถ่ายวิดีโอ

ตอนนี้ แค่ HDMI 1.0 1080P60Hz or UXGA (1920x1080) หา LCD ที่ support ก็ยาก แล้ว ที่เจอ มี แค่ Sony 40" ขึ้นไป เท่านั้นเอง
        ถ้าเป็น HDMI1.3 (2560X1600 or WQXGA) จะหาที่ไหน ตอนนี้ ยัง หาไม่เจอ เลย

คนที่บอกใช้ HDMI มีใครใช้ ครบ ยัง เอาแต่ 1.0 ก็ พอ
        Last edited by thanapatpp; 14 Jan 2008, 15:56:39.

Comment

Originally posted by ford View Post
          HDMI นี่มันออกทั้งภาพและเสียงหรือป่าว
          ตอบว่าใช่ครับ
          ถ้าเราซื้อ AVR มาแล้วไม่มีพอต HDMI นี่จะดูหนังที่ ไฮเด็ปได้สมบูณป่าว
          ตอบว่า ก็เอาภาพออก HDMI เข้าจอ แล้วแยกเอาเสียงจาก DVD เข้า AVR ทางช่อง digital coax ก็ได้นี่ครับ
          ตามนี้เลยครับ

Comment

ตามคุณ Thanapatpp เลยครับ

ผมถึงไม่เห็นด้วยกับ คุณเรือรบ กับเรื่อง HDMI 1.3 เพื่อ HD Audio อย่าว่าแต่ hardware หายากเลยครับ Source ยังหายากเลย HDDVD BD ที่เป็น Format ล่าสุด ยังไม่ค่อยมี HD Audio ใส่อยู่เลย

ส่วนเรื่องความสมบูรณ์ มันไม่มีหรอกครับ ผมคนนึงล่ะ ที่เชื่อว่าโลกนี้ ไม่มีความสมบูรณ์แบบ

Comment

จะดูหนัง Hi def นี้ภาพต้องผ่าน hdmi อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
              ผมเคยเห็น HD cable นี้สามารถส่งภาพ hi def ได้ปะ

Comment

ผมยังไม่เคยดูหนัง Hi Def เลยแฮะ CPU ยังเป็น P4 2.66 อยู่เลย กลัวโหลดมาแล้วดูไม่ได้

Comment

Originally posted by popcorn4202 View Post
                  - HDMI 1.3 Released 22 June 2006
                  เพิ่มความเร็วในการส่งข้อมูลขึ้นไปที่ 340 MHz (10.2 Gbps)
                  แพ้สาย UTP CAT6 350MHz ไปนิดนึง

Comment

ผมยังไม่เคยดูหนัง Hi Def เลยแฮะ CPU ยังเป็น P4 2.66 อยู่เลย กลัวโหลดมาแล้วดูไม่ได้
                    ลองดูครับแล้วจะติดใจ คิดว่าน่าจะได้นะ แต่เลื่อนสไลด์บาร์ไปมา ไม่ได้ ค้างนาน เคยใช้ wmv 1080p ดู ตอนนั้น ยังใข้ 3000+ อยู่เลยครับ

Comment

ถ้าใส่หัวแปลง Dvi เป็น HDMI ที่การด์จอออกจาก COM ไปออกที่ LCD 32นิ้ว ภาพมันจะออกเต็ม 1080p
                      หรือเปล่าครับ หรือได้เต็มที่แค่การด์จอรับได้ครับ ของผมเป็นรุ่น XFX 8800 GTS 320 ครับ
                      ปล.เล่น File .MKV ครับ 1080P ช่วยคลายความสงสัยหน่อยครับ

Comment

Originally posted by arnu_a View Post
                        ถ้าใส่หัวแปลง Dvi เป็น HDMI ที่การด์จอออกจาก COM ไปออกที่ LCD 32นิ้ว ภาพมันจะออกเต็ม 1080p
                        หรือเปล่าครับ หรือได้เต็มที่แค่การด์จอรับได้ครับ ของผมเป็นรุ่น XFX 8800 GTS 320 ครับ
                        ปล.เล่น File .MKV ครับ 1080P ช่วยคลายความสงสัยหน่อยครับ
                        มันมีให้ปรับ 1080p ที่ Driver นี่นา ทำไมจะไม่ได้ครับ 8800 GT ยังได้เลย

Comment

LCD 32นิ้ว มันต้องสามราถแสดงผล 1080p ได้ด้วยรึเปล่า คือที่เคยรู้มา มีแต่ 40 นิ้วขึ้นไป(รุ่นใหม่ๆ นี่ไม่รู้)
                          ของผมก็ 32นิ้วเหมือนกัน แต่ได้แค่ 768p , 1080i ( VGA HD3850)ก็เลยยังไม่ได้ลอง

ขอความเห็นด้วยครับ

Comment

Originally posted by ginvi[ View Post
                            LCD 32นิ้ว มันต้องสามราถแสดงผล 1080p ได้ด้วยรึเปล่า คือที่เคยรู้มา มีแต่ 40 นิ้วขึ้นไป(รุ่นใหม่ๆ นี่ไม่รู้)
                            ของผมก็ 32นิ้วเหมือนกัน แต่ได้แค่ 768p , 1080i ( VGA HD3850)ก็เลยยังไม่ได้ลอง

ขอความเห็นด้วยครับ
                            32" ไม่รับ 1080P แน่ๆคับ ผมซื้อจอ SS 40" มาตอนใช้ประมาณ 4 เดือนยังเสียดายอยู่เลย ตอนนั้นกลัวผ่อนไม่ไหว ฮือๆ ตอนนี้อยากจะได้ 1080P ซะแล้ว

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                              32" ไม่รับ 1080P แน่ๆคับ ผมซื้อจอ SS 40" มาตอนใช้ประมาณ 4 เดือนยังเสียดายอยู่เลย ตอนนั้นกลัวผ่อนไม่ไหว ฮือๆ ตอนนี้อยากจะได้ 1080P ซะแล้ว
                              งั้นเราสองคนก็ดูแค่ HD ปล่อยให้ FULL HD มันรอเราไปซื้อก่อนก็แล้วกันเนอะ

Comment

Working...
                              X