Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลง window ในเครื่อง macbook แนะนำด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลง window ในเครื่อง macbook แนะนำด้วยค่ะ

อยากลง window ในเครื่อง macbook แนะนำด้วยค่ะ
    โทรถามที่istudio เค้าบอกว่าสอนให้ แต่ไม่ลงให้
    ไม่ทราบว่าเราไปลงที่ร้านทั่วๆไปได้รึป่าว
    กำลังจะไปถามที่เซียร์ค่ะ
    แนะนำด้วยนะค่ะ

ตอนนี้ลงกับbootcampอยู่ครับ เพิ่งซื้อมาเอามาลงเองเหมือนกันครับ ลงไม่ยากครับ
    ผมทำตามเว็บนี้ครับ บอกวิธีไว้ละเอียดมากครับ ถ้าไม่มั่นใจก็ค่อยๆอ่านๆไปทีละขั้นตอนครับ

http://macmuemai.com/content/326

ใช้bootcampจะมีข้อเสียต้องที่เวลาจะสลับosต้องrestartใหม่เท่านั่นอะครับ แต่มีข้อดีคือจะใช้ประสิทธิภาพของเครื่องได้สูงครับ

Comment

Originally posted by lowliness View Post
      ตอนนี้ลงกับbootcampอยู่ครับ เพิ่งซื้อมาเอามาลงเองเหมือนกันครับ ลงไม่ยากครับ
      ผมทำตามเว็บนี้ครับ บอกวิธีไว้ละเอียดมากครับ ถ้าไม่มั่นใจก็ค่อยๆอ่านๆไปทีละขั้นตอนครับ

http://macmuemai.com/content/326

ใช้bootcampจะมีข้อเสียต้องที่เวลาจะสลับosต้องrestartใหม่เท่านั่นอะครับ แต่มีข้อดีคือจะใช้ประสิทธิภาพของเครื่องได้สูงครับ

ขอบคุณนะค่ะ
      แต่ไม่ค่อยถนัดเรื่องลงโปรแกรมซักเท่าไหร่

เลยะจะหาร้านที่ลงให้ได้ซะหน่อยค่ะ

Comment

ร้านไม่รับลงหรอกนะครับ เพราะต้องใช้แบบมีลิขสิทธิ์

ถ้าซื้อ windows แบบมีลิขสิทธิมาใช้ก็สามารถเอาเครื่องไปให้ istudio ลงได้ครับ

หรือวิธีง่ายสุดคือ ไปซื้อหนังสือของแมคมา เช่น เปลี่ยนใจใช้แมค , สะใจ tiger , OSX Leopard มาดูและทำตามขั้นตอนในหนังสือ

Comment

ใช้ Windows ลิขสิทธิดีกว่าครับ ผมคิดว่าทุกร้านพร้อมให้การบริการกับคุณแน่นอน
          ราคา Windows XP Home Service Pack 2 ประมาณ 3,690 บาทครับ

Comment

ใช่ค่ะ ร้านเค้าบอกว่าต้องมีของแท้มาถึงจะลงให้
            แต่มันแพงจริงๆ

แล้วอย่างนี้ร้านที่ลงให้notebookทั่วๆไปเค้าลงให้ได้รึป่าวค่ะ?

Comment

ถ้าเป็นร้านทั่วๆไปคงต้องสอบถามให้แน่ใจก่อนครับว่าเค้าลงเป็นจริงๆรึปล่าว หรือกะว่าจะเอาเครื่องเราไปมั่วเอา เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมาผมว่าไม่คุ้มครับ จริงๆแล้วลองศึกษาตาม Link ที่ท่าน lowliness ให้มาดูก่อนก็ได้ครับ ลงไม่ยากหรอกครับ ยิ่งถ้าเป็นเจ้า The new 13-inch MacBook ด้วยแล้วหล่ะก้อ ง่ายมากๆครับ ไม่ต้อง Burn แผ่น Driver XP ก่อนด้วย เพราะ Driver XP มีอยู่ใน CD ที่แถมมากับเครื่องอยู่แล้วครับ แนะนำให้ลองอ่านวิธีการดูก่อนครับ ติดปัญหาอะไรก็มาโพสต์ถามในบอร์ดก็ได้ครับ ลองดูครับ...เอาใจช่วยครับ ^^

ปล. แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ลองติดต่อคุณโต้ง ร้าน Commanshop (www.commanshop.com) ดูครับ บอกว่าผมแนะนำมาก็ได้ครับ ^^ ถ้าคุณโต้งไม่สะดวก ก็ลองติดต่อคุณ KRich ดูนะครับ ^^
              Last edited by k_shox; 11 Feb 2009, 12:50:07.

Comment

Originally posted by k_shox View Post
                ถ้าเป็นร้านทั่วๆไปคงต้องสอบถามให้แน่ใจก่อนครับว่าเค้าลงเป็นจริงๆรึปล่าว หรือกะว่าจะเอาเครื่องเราไปมั่วเอา เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมาผมว่าไม่คุ้มครับ จริงๆแล้วลองศึกษาตาม Link ที่ท่าน lowliness ให้มาดูก่อนก็ได้ครับ ลงไม่ยากหรอกครับ ยิ่งถ้าเป็นเจ้า The new 13-inch MacBook ด้วยแล้วหล่ะก้อ ง่ายมากๆครับ ไม่ต้อง Burn แผ่น Driver XP ก่อนด้วย เพราะ Driver XP มีอยู่ใน CD ที่แถมมากับเครื่องอยู่แล้วครับ แนะนำให้ลองอ่านวิธีการดูก่อนครับ ติดปัญหาอะไรก็มาโพสต์ถามในบอร์ดก็ได้ครับ ลองดูครับ...เอาใจช่วยครับ ^^

ปล. แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ลองติดต่อคุณโต้ง ร้าน Commanshop (www.commanshop.com) ดูครับ บอกว่าผมแนะนำมาก็ได้ครับ ^^ ถ้าคุณโต้งไม่สะดวก ก็ลองติดต่อคุณ KRich ดูนะครับ ^^

ขอบคุณมากๆค่ะ

Comment

ติดต่อคุณโต้งไปแล้ว
                  คุณโต้งแนะนำเพื่อนที่พันทิพย์ให้แล้วค่ะ

ขอบคุณที่มาแนะนำค่ะ

Comment

อยากทราบว่า ถ้าลงวินโด แล้ว การลงโปรแกรม ลงเกมหรือ การลงไดรเวอต่างๆ สำหรับ วินโด จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ต่างอะไรจาก โน๊ตบุค ทั่วไปที่ลง วินโดเลย

Comment

หากจะให้ร้านลง ก็ให้เค้าลง Win7 ก็ได้ครับ

@ คุณ Edison ครับ
                      ถ้าลง Windows แล้วก็ใช้ได้ 100% เหมือนกับ laptop ทั่วไปครับ

Comment

ตอนนี้ที่อยากได้ แมคเพราะวัสดุดี งานประกอบดี จอดี แต่ยอมรับไม่ชอบ os ของ mac เท่าไหร่

Comment

ใช้งานเหมือนกันค่ะ

ลงแล้วเรียบร้อย
                          ลงเองไม่เป็นก็เลยต้องใช้บริการร้านค่ะ

ขอบคุณพี่จิ๊บ ร้านที่พันทิพย์

Comment

อยากทราบอีกอย่างครับ ถ้าจะให้เครื่องมี แค่วินโดอย่างเดียว จะได้หรือเปล่าครัีบ แล้วจะมีปัญหาตามมาหรือเปล่าครับ

Comment

ตอนนี้มีปัญหา
                              เข้าใช้google ไม่ได้ เปิดไม่ได้ แต่เว็บอื่นเปิดได้
                              พอพิมพ์www.google.com อยู่ๆwebpageก็หายไป
                              ใครรู้ต้องทำยังไงช่วยบอกที

ขอบคุณค่ะ

Comment

Working...
                              X