Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงบรรเลงพื้นเมืองอีสาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพลงบรรเลงพื้นเมืองอีสาน

พูดถึงภาคตะวันออกเฉียงเหนือหรืออีสาน แม้ผมจะเป็นคนกรุงเทพ แต่ก็มีความรู้สึกผูกพันกับดินแดนแห่งนี้ เพราะคุณพ่อได้ทำงานอยู่ที่นั่น จึงได้มีโอกาสเดินทางไปเที่ยวเป็นครั้งคราว
    เมื่อพูดในแง่ดนตรีของอีสาน ตอนที่ผมฟังเสียงบรรเลงจากโปงลางครั้งแรกก็รู้สึกชอบขึ้นมาทันที รูปร่างภายนอกคล้ายระยาด แต่ให้เสียงที่แตกต่างและโดดเด่น โดยเฉพาะตอนที่ได้ฟังเสียงพิณอีสาน
    แม้จะมีสามสาย แต่การเล่นที่ต่อเนื่องและอิมโพรไวส์ที่น่าฟัง ทำให้ผมติดใจกับเครื่องดนตรีชนิดนี้อยู่ไม่น้อย ซึ่งต้องบอกว่าส่วนมากเท่าท่ผมเห็นก็ไม่ค่อยมีคนฟังเพลงบรรเลงพื้นเมืองอีสานนัก ผมเคยถามเพื่อนว่าเคยฟังไหม เพื่อนส่ายหัวทันทีแล้วบอกว่า ฟังทำไม เพลงลาว ซึ่งผมไม่คิดเช่นนั้น แต่เราก็ไปว่าเขาไม่ได้เพราะเป็นความชอบส่วนบุคคล แต่ในมุมมองผม เพลงบรรเลงแขนงนี้ ถือเป็นเอกลักษณ์ที่โดเด่นของไทยพอๆกับเพลงไทยเดิมก็ว่าได้ แสดงถึงวัฒนธรรมของเราได้อย่างมีเอกภาพ เวลาที่ผมเดินผ่านนักดตรีข้างทางที่แต่งตัวซอมซ่อ บางคนก็พิการทางสายตา แต่อุปกรณ์ที่ใช้ทำมาหากินของเขานั้นกลับเช็ดถูอย่างสะอาดและมีพวงมาลัยห้อยไว้ที่ปลายของคอพิณ แมื่อเขาเริ่มบรรเลงเพลง แม้จะไม่มีเครื่องดนตรีประกอบจังหวะอย่างอื่น แต่แค่เสียงพิณก็ทำให้ผมสนใจที่จะฟังเค้าอย่างตั้งใจ และผมก็ไม่รีรอที่จะควักเงินจากกระเป๋าของผมหย่อนลงในกระป๋องรับบริจาคเงินเนื่องจากความตั้งใจของเขาที่เล่นไอย่างดีและดูมีความสุขในการเลน ฉะนั้น เวลาผมเจอนักดนตรีเหล่านี้ผมจึงบริจาคเงินให้แก่เขาทุกครั้งเป้นค่าตอบแทนจากการที่ผมได้รับเสียงเพลงจากเขา ในบอร์ดนี้ ผมคิดว่าคงมีคนอีสานอยู่บ้าง คิดว่าคงจะชอบกับเพลงที่ผมเอามาลองให้ฟังกันนะครับ จะเน้นเพลงบรรเลงพิณเป็นหลัก ฟังแล้วเพลินครับ บางเพลงก็มีพิณปะทะคียบอร์ด คงได้ดยกกันเอวเคล็ดแน่ครับ ว่าแล้วก็เตรียม่วนกันได้แล้วครับพี่น้อง

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/zip

ปล. เนื่องจากเพงแขนงนี้ผมไม่ได้ rip ลงเครื่องคือจะหยิบ cd มาฟังมากกว่า เพลงที่แจกให้ ก็จะมาจากที่โหลดไว้เสียส่วนใหญ่ แต่มันก็พอฟังได้ครับ

หลากหลายแนวเพลงที่ฟังและหยิบยกมากล่าวถึง ขอบคุณครับ
    บ้านเราขาดการปลูกฝังหรือสร้างนิสัยให้ลองอะไรที่แปลกหรือแตกต่าง ทั้งจากครอบครัวและรั้วโรงเรียน
    โดยส่วนใหญมักให้เชื่อในกรอบ วงการดนตรีนานๆทีจึงมีอะไรที่แหวก เอาความแปลกมาเสนอได้
    แล้วก็แห่ตามกันไปจนซาหายไป
    ด้วยวัยที่เปลี่ยน การฟังต้องเปลี่ยนไปด้วย มีทัลทั้งหลายเคยฟังได้ในบ้าน ต้องย้ายไปฟังในรถเท่านั้น
    ไม่งั้นเสียงภรรยาจะดังกว่าเสียงเพลง เหลือแต่แจ๊สละมั้งยังพอรับได้ นอกนั้นก็ไม่พ้นคอนเท็มโพลารี่
    ที่หล่อนไม่เคยขัดแย้งเลย
    ขอบคุณมากขึ้นที่หยิบยกดนตรีอิสานมากล่าวถึง ทุกครั้งที่ใกลบ้านมักจะพกพาซีดี หรือไฟล์ไปด้วยเสมอ
    ไว้เตือนใจในความเป็นลูกอิสาน แต่ท่านเอ๋ย บางอารมณ์ฟังแล้วหายคิดถึงบ้าน แต่บางครั้งฟังแล้วยิ่งอยากกลับบ้าน อยู่อิสานว่าแล้ง มาทำงานเมืองทะเลทรายมันแล้งยิ่งกว่า ครบสัญญาลากันที
    กลับมาเจอน้องเจอพี่ ที่ไม่เคยแล้งน้ำใจ ตั้งวงน้ำชาเมื่อไร เปิดเพลงพิณแคนประกอบไป ม่วนหลายคักๆ
    Last edited by noomkorat; 12 Feb 2009, 07:29:08.

Comment

ชอบครับขออีก ขอบคุณหลายครับ
      ผมคนโคราช ไม่กินหมา ไม่กินแมว แต่กินแย้

Comment

Originally posted by vichian99 View Post
        ชอบครับขออีก ขอบคุณหลายครับ
        ผมคนโคราช ไม่กินหมา ไม่กินแมว แต่กินแย้

กะปอมด้วยบ่

Comment

ผมมาอยู่เมืองกรุงได้สิบปี พอได้ฟังเพลงแคน เพลงอีสานทีไร นึกถึงบ้านเกิดทุกที
          ขอบคุณครับที่เอามาฝาก......

Comment

บอกตรงๆ ไม่เคยฟัง(ขอโทษด้วยจริงๆ ถ้ามีก็ทีวี) แต่อย่างผมที่ไม่ค่อยจะชอบเพลงพื้นบ้านเพราะผมชอบอะไรที่มันเป็นเสียงตุ๊บๆแบบเลียงกลองของดนตรีสากลมากกว่า
            แต่ผมยอมรับนะ ในอีกมุมหนึ่งของตนเองก็ชอบเพลงที่ไ่ม่ใช่เสียงกลอง เบส กีต้าร์ เหมือนกัน แต่ถ้าผมเลือกฟังผมขอเลือกเสียงเปียโนมากกว่า(ต้องการ เรียกสมาธิกลับคืนมาทำงานต่อ) แต่ผมไม่รู้ว่า ลักษณะมันจะคล้ายๆกันไหม ยังไงก็ขอดหลดรับไปฟังก่อนแล้วกัน

Comment

แม้ผมไม่ใช่คนอีสาน แต่ก็ชอบเพลงแนวนี้มากครับ แฟน(เก่าๆ)คนอีสานแท้ๆ เค้ายังไม่ค่อยฟังเลย เพิ่งมาฟังเพราะผมเปิดกรอกหูบ่อยๆนี่หล่ะ

Comment

http://v3.gushare.com/file.php?file=...12c3b9cb6dff74

เอามาเพิ่มครับ ลอฟังลายเพราะๆกันบ้างครับ จริงๆมีแบบเดี่ยวพิณแบบไม่มีดนตรีประกอบด้วยครับ ถ้าชอบแบบนั้นเพลงบรรเลงเดี่ยวไวโอลินก็น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งครับ

เพลงบรรเลงพิณอีสาน เสียงขับขานชื่นอุรา
                เปิดตำนานบ้านมหา นี่แหละหนาของดีจากที่ราบสูง
                สามสายร่ายสเกลเพนทาโทนิค อัลเทอเนทปิ๊คดีดไปกลับสลับสาย
                เซิ้งลำซิ่งพิณหย่าวเอ้าไว้ลาย ม่วนจนตายคลายโศกโชคดีเอย

Comment

แนวนี้ชอบมากๆครับ ขอบคุณหลายๆ

Comment

มักคัก ๆ ขอบคุณหลาย ๆ ครับ

Comment

Working...
                    X