Announcement

Collapse
No announcement yet.

xfx 8600gt คาปาบวม น้ำเยิ้ม สาเหตุจะมาจากอะไรได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• xfx 8600gt คาปาบวม น้ำเยิ้ม สาเหตุจะมาจากอะไรได้บ้าง

การ์ดจอมีประกัน เคลมได้ใช่ไหม เป็นของ xfx 8600gt ddr3 256mb

ขอบคุณ ทุกท่านที่ออกความคิดเห็น น่ะครับ

อัพเดตกระทู้ครับ

เมื่อวานซืนตอนกลางคืน วัดดวง เอาการ์ดจอของผมที่เพิ่งซื้อมาใหม่ (พลังสี3850) เสียบลงไปในบอร์ดของเพื่อน แล้วใช้งาน.....ลุ้น เสียวไส้ แต่แล้ว ก็ใช้งานได้ไม่เป็นปัญหาใดๆ เปิดข้ามคืน เช้ามานั่งเล่นเน็ตต่ออีก แสดงว่า อย่างอื่นไม่มีอะไรเป็นอะไรเลย เป็นแต่ที่ตัวการ์ดจอ ประกัน ต้องเคลมสิครับ ว่าไหม ทุกท่าน

เอาไปเคลมแล้ว arc บอก เคสน้อง มีโอกาสได้การรับประกัน 70% เพราะอุปกร ชำรุด เสียหาย (คาปาแตก 2 ตัว) อ่าวไอเวน ถ้าไม่เสียหาย กุจะมาเคลมทำซากอะไร ...คิดในใจ แล้ว ผมก็สบถออกมาว่า แล้วไหนบอกประกัน 3 ปี รู้งี้ไปซื้อประกันอื่นดีกว่า เขาก็ตอบมาว่า ถ้าเป็น ประกันอื่น เขาให้น้องกลับบ้านด้วยซ้ำ แค่มีคราบสนิม + ตะกรัน เขาก็ไม่ให้เคลมแล้ว ที่อื่นเขาไม่รับเคลมแน่นอน 100% ผมฟังแล้วก็นะ อื้ม ฟังดูเหมือน arc นี่ ใจดีเหมือนพ่อพระ ผมก็นะ ขี้เกียจเถียงกะเขา อีกอย่าง ตัวการ์ดเพื่อนผม ไม่มีสนิม ไม่มีตะกรัน เอามายกตัวอย่าง ได้ยังไง

แล้วเขาก็บอกว่า จะส่งให้ศูนย์ใหญ่ ตรวจ ว่าน้อง ลาก หรือเปล่า หรือพังเพราะอะไร เขาตรวจสอบได้ ให้รออีกประมาณ 15 วัน ให้ติดต่อกลับ (เพื่อนผมยังลากไม่เปนด้วยซ้ำ)

ตกลง เค้าพูดปัด เพื่อให้ ผมกะเพื่อนกลับบ้าน หรือเค้าจะเคลมให้กันแน่ เห้อออ

ข่าวด่วน ครับ เจ้าหน้าที่ ประกัน โทรมาหาเพื่อนผมเมื่อเช้า บอกของหมด ให้ 8600gts แทน ^^
    ขอบคุณทุกท่าน ผมคิด ว่า เขา พี่ผู้เคลม คงเล่นบอร์ดนี้ด้วย ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจครับ และก็ ขอบคุณคนรับเคลม ที่ยังมีจรรยาบรรณที่ดีนะครับ สวัสดี

Originally posted by sawatdeekrab View Post
    ไม่เกี่ยวอ่ะ อิอิ ถ้ามันจะพังก็พังตอนที่เปิดเครื่องหลังล้มแล้ว ถ้าใช้ไปนานๆแล้วพังนี่ไม่น่าใช่มันเป็นอิเล็กทรอนิกส์ ไม่ใช่แมคคานิค

มันพังเพราเสื่อมจากการใช้งานมากกว่า

ถ้า C บวมจริงๆมันต้องเคลมได้นะเพราะว่าอุปกรณ์ที่มันเลือกเอามาผลิตการ์ดคุณภาพต่ำอายุการใช้งานน้อย (อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อายุการใช้งานน้อยกว่าระยะประกันนี่ถือว่าน้อยนะ) แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบริการหลังการขายของบริษัทว่ามันจะดีสักแค่ไหน...
    Originally posted by DigiGonzo View Post
    C บวมเคลมได้ครับ

เครื่อง DELL ที่บริษัท เปิดเครื่องแล้ว ดับ เปิดดูเมนบอร์ดปรากฏว่า Cบวมแถมมีคราบตะกัน อีกก็เรียก DELL มาเครมครับ ก็ไดนะน่าจะเกิดจาก C หมดอายุมากกว่าครับ หรือไม่ก็อากาศ ชื้นอ่ะผมว่า
    Originally posted by H13 View Post
    ถ้าเคลมไม่ได้คงต้องซื้อใหม่ให้คับ คิดซะว่าซื้อใจเพื่อน

ถึงมันจะไม่เกี่ยวกันก็เถอะ เพราะ c บวมมันไม่ได้เกิดจากการกระแทก
    Originally posted by Gearhead View Post
    อาการ C บวมเยิ้มไปเกี่ยวกับการที่ท่านไปล้มโดนครับ เกิดการ การเสื่อมสถาพตามปกติของอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์ ตามอายุการใช้งาน

ถ้าสาเหตุเกิดจากท่านจริงๆ คงเปิดไม่ติดตั้งแต่วันที่ล้มแล้วครับ หรือ ถ้าเพื่อนท่านคิดว่า้ำน้ำที่เยิ้มจาก C มันจากเครื่องดื่มที่กินกัน (ไม่ใช่เหล้า) คงมีอาการช็อต หรือ มีกลิ่มไหม้ตั้งแต่วันนั้นแล้วครับ

Confirm 100% ครับ ว่าสาเหตุไม่ได้มาจากที่ท่านล้มใส่ครับ
    Originally posted by Gearhead View Post
    น่าจะเถียงเค้าไปครับ ว่า " คาปาร์ มันแตกเกิดจากอุปรณ์เสื่อมคุณภาพ ในระยะประกัน และยังอยู่ในเงื่อนไข

ต้องเครมได้ 100% ซิ

งั้นคุณลองอธิบายซิ ว่าเมนบอร์ดถูกๆ ที่ไม่มีฟังค์ชั่น OC เลย อย่าง AsRock ถ้า C มันจะบวม มันบวมเพราะอะไร

C มันบวม เพราะ การ OC อย่างเดียวเลยเหรอครับ "

เรื่องผ่านการ OC มายังไง เค้าก็ตรวจไม่ได้หรอกครับ เพราะ เราทำบน Software บน OS บน HDD

" อ่านแล้ว คุณคนรับเครมก็อย่าเฉไฉครับ ผมรู้ว่าคุณก็เล่นบอร์ดนี้ครับ "
    Originally posted by linglom View Post
    C บวมไม่เกี่ยวกับการไถลไปโดนครับ
    ไถลไปโดนต้อง C กระเด็นออกมา
    Originally posted by zicmaxx View Post
    C บวม ส่วนมากเกิดจาก ไฟเกิน ผมเล่นอิเล็กฯ มานาน โอกาสนี้เกิดบ่อยที่สุด

หรือ C ไม่ได้ มาตรฐาน

ซึ่ง ถ้าโยงเรื่องไฟเกินเนี่ย มันมีได้หลายสาเหตุ อาจเกิดจากไฟกระชาก หรือ อื่นๆ

ถ้า C เสื่อมสภาพ ส่วนมากจะดูไม่ออก และ C เสื่อม โอกาสที่มันจะบวมมีน้อยมาก

เรื่องอื่นผมไม่รุ บลาๆๆๆๆ

มาบอกแค่เรื่อง C
    Originally posted by star2exodus View Post
    ประกันที่ต้องเลี่ยงอีกรึป่าวนี้
    แบบนี้ก้มีด้วยอ้างว่าที่อื่นแย่กว่าตัวเองอีก
    Last edited by ruxky; 20 Aug 2008, 11:00:42.

แย่แล้วสงใสจะเครมมิได้ครับ เพราะซีบวม
    เสียจากอายุการใช้งานครับ

Comment

Originally posted by gigasa20 View Post
      แย่แล้วสงใสจะเครมมิได้ครับ เพราะซีบวม
      เสียจากอายุการใช้งานครับ

ไม่เกี่ยวกะการ ทำจอ lcd มันเกือบล้ม เพราะเมาใช่มั้ยครับ

เพื่อนผม เล่นคอมเพราะเกมส์เป็นส่วนใหญ่

หลักๆ ก็เกม 3d สูง เปิดสุด เน้นสวย เล่นติดต่อกันนานๆ วันละหลายๆชั่วโมง

ตอนนี้รุสึก เขาจะบ้า ray city เล่นนาน ติดต่อกัน วันละหลายๆชั่วโมงมาก

คาปาบวมพัง เคลมไม่ได้ ผมคงต้อง ถอยใหม่ให้มันใช่ไหมนี่ ซวยแท้กรู เพราะเพื่อนผมคงคิดว่าพังเพราะผม เพราะเขาไม่ค่อย รู้เรื่อง hardware คอมเท่าไร

ชัวป๊าด YY เศร้า
      Last edited by ruxky; 15 Aug 2008, 15:32:57.

Comment

เคลม ไม่ได้จริงหรอท่าน อาการ c บวมเนี่ยยย

Comment

ไม่เกี่ยวอ่ะ อิอิ ถ้ามันจะพังก็พังตอนที่เปิดเครื่องหลังล้มแล้ว ถ้าใช้ไปนานๆแล้วพังนี่ไม่น่าใช่มันเป็นอิเล็กทรอนิกส์ ไม่ใช่แมคคานิค

มันพังเพราเสื่อมจากการใช้งานมากกว่า

ถ้า C บวมจริงๆมันต้องเคลมได้นะเพราะว่าอุปกรณ์ที่มันเลือกเอามาผลิตการ์ดคุณภาพต่ำอายุการใช้งานน้อย (อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อายุการใช้งานน้อยกว่าระยะประกันนี่ถือว่าน้อยนะ) แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบริการหลังการขายของบริษัทว่ามันจะดีสักแค่ไหน...
          Last edited by sawatdeekrab; 15 Aug 2008, 15:39:30.

Comment

ไม่มีอะไรล้ม เพราะ ผม ถลาไปโดนจออย่างเดียว แล้วจอก็ล้มมา โดยมีขาผมรองไว้อีกที(ลงแบบนิ่มๆ) อาจจะ สะกิด เคส นิดหน่อย(สายไฟจากจอ ดึงเคสแต่ไม่แรงมาก) แต่หลังจากนั้น ก็เปิดคอมเล่นต่อ เพราะตอนล้ม ผมกลัวโดนไฟดุด แฟนเพื่อนเลย ปิดสวิตไฟคอมเลย

พอเปิดใหม่ มันก็ปกติดี อีกวันนึง เล่นแล้วภาพแตก ถอดออกมา c เยิ้มครับ

นิสัยการเล่นคอมเพื่อนผม จะคล้ายๆ ผม คือ เล่นวันละประมาณ 5-7 ชั่วโมง

ผมจะ เล่นเน็ต อ่านเวป

เพื่อนนี่จะเกมส์ 95% ทั้งวัน มันเลยไปไว เกี่ยวไหม เพราะตัว xfx8600 gt ก็ร้อนเอาการอยู่
            Last edited by ruxky; 15 Aug 2008, 15:47:51.

Comment

C บวมเคลมได้ครับ

เครื่อง DELL ที่บริษัท เปิดเครื่องแล้ว ดับ เปิดดูเมนบอร์ดปรากฏว่า Cบวมแถมมีคราบตะกัน อีกก็เรียก DELL มาเครมครับ ก็ไดนะน่าจะเกิดจาก C หมดอายุมากกว่าครับ หรือไม่ก็อากาศ ชื้นอ่ะผมว่า

Comment

ถ้าเคลมไม่ได้คงต้องซื้อใหม่ให้คับ คิดซะว่าซื้อใจเพื่อน

ถึงมันจะไม่เกี่ยวกันก็เถอะ เพราะ c บวมมันไม่ได้เกิดจากการกระแทก

Comment

-*- ไม่มีตังง จ๊ากกกกก เวนกรำแล้วกรู 555+

ขอให้มันเคลมได้แล้วกัน xfx ประกันงี่เง่าไหมครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมานะคร้าบบ

ดัน ดัน ดัน

Comment

อาการ C บวมเยิ้มไปเกี่ยวกับการที่ท่านไปล้มโดนครับ เกิดการ การเสื่อมสถาพตามปกติของอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์ ตามอายุการใช้งาน

ถ้าสาเหตุเกิดจากท่านจริงๆ คงเปิดไม่ติดตั้งแต่วันที่ล้มแล้วครับ หรือ ถ้าเพื่อนท่านคิดว่า้ำน้ำที่เยิ้มจาก C มันจากเครื่องดื่มที่กินกัน (ไม่ใช่เหล้า) คงมีอาการช็อต หรือ มีกลิ่มไหม้ตั้งแต่วันนั้นแล้วครับ

Confirm 100% ครับ ว่าสาเหตุไม่ได้มาจากที่ท่านล้มใส่ครับ

Comment

ขอบคุณทุก ความเห็น คร้าบบบบ

Comment

คำเตือน ไม่ควรดื่มของมึนเมาใกล้คอมพิวเตอร์ครับ อิอิ

Comment

เอาไปเคลมแล้ว arc บอก เคสน้อง มีโอกาสได้การรับประกัน 70% เพราะอุปกร ชำรุด เสียหาย (คาปาแตก 2 ตัว)

จะส่งให้ศูนย์ใหญ่ ตรวจ ว่าน้อง ลาก หรือเปล่า รออีกประมาณ 15 วัน ให้ติดต่อกลับ (เพื่อนผมยังลากไม่เปนด้วยซ้ำ)

ตกลง เค้าพูดปัด เพื่อให้ ผมกะเพื่อนกลับบ้าน หรือเค้าจะเคลมให้กันแน่ เห้อออ

Comment

คนไหน เคลมประกัน arc ที่ c ระเบิดผ่านมาแล้วบ้าง มาให้กำลังใจหน่อยสิครับ

Comment

Working...
                              X