Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอตัวไหน แรงไม่แรงดูค่าอะไรบ้างใน GPU-Z นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอตัวไหน แรงไม่แรงดูค่าอะไรบ้างใน GPU-Z นะครับ

การ์ดจอตัวไหน แรงไม่แรงดูค่าอะไรบ้างใน GPU-Z นะครับ

ช่วยตอบให้ชัดเจนและเข้าใจง่ายๆๆด้วย จะดีมากๆๆครับ หรือ มีรูปประกอบด้วย จะขอบคุณอย่าแรง เลย ครับ

และ สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่าน ที่มาให้คำตอบ นะครับ

ดูรุ่นก็พอครับ

Comment

ดูรีวิว

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ดูรีวิว

Comment

ดูช่อง Name ก็พอ
          หรือดูชิพก็ได้
          ช่อง Core ด้วยก็ดี

Comment

1. ดูชื่อรุ่นของ GPU
            2. ดู BIT
            3. ดูแรม GDDR3-5
            4. ดู GPU Clock + Memory และ ขนาดแรม
            5. Bandwidth Texture Fillrate Pixel Fillrate ค่าพวกนี้มันจะเพิ่มตามที่เรา OC

ดู GPU ก็รู้แล้วแรงไม่แรง
            Attached Files

Comment

Originally posted by ToN~Bkk View Post
              Bandwidth Texture Fillrate Pixel Fillrate ค่าพวกนี้มันจะเพิ่มตามที่เรา OC
              ว่าจะตั้งถามอันนี้ละงับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                ว่าจะตั้งถามอันนี้ละงับ ขอบคุณครับ

ยังไม่มีใครมาตอบอีกหรอ

ที่ถามหมายถึง 3 ค่านี้ไว้แสดงบอกอะไรใช่ไหมคับ

Comment

เอาอย่างงี้ ง่ายๆ ลองเทียบดูเอา 2 ตัวนี้แตกต่างกันชัดเจน ดูเอาว่าตรงไหน
                  Attached Files

Comment

ปูเสื่อ ดูรีวิวตามบอร์ดนี้ แหละคับ

Comment

Bandwidth Texture Fillrate Pixel Fillrate ค่าพวกนี้มันจะเพิ่มตามที่เรา OC
                      มันคืออะไรคับ ช่วยอธิบายหน่อยคับ???

Comment

Originally posted by fuan View Post
                        มันคืออะไรคับ ช่วยอธิบายหน่อยคับ???
                        ใช้ๆๆมันคืออะไรหรอครับ

Comment

..

Comment

....

Comment

Bandwidth คือ ความเร็วในการส่งข้อมูลของแรม คล้ายๆบัสของแรม จะจำเป็นมากเมื่อใช้ การตั้งค่ารายละเอียดของหน้าจอสูงๆ (res.) 256bit จะได้แบนด์วิธมากกว่า 128bit ครับ ซึ่งจะได้เฟรมเรตสูงกว่า

ส่วนอื่นขออธิบายดังนี้

"Fill rate มีอยู่ 2 แบบคือ Texel Fill rate และ Pixel Fill rate

Texel Fill rate ได้จาก Core speed (ความเร็วชิพ 3d) คูณกับจำนวน Pixel Pipelines ของชิพแล้วคูณด้วยจำนวน Texture per Pixel Pipelines เช่น การ์ด GF3 Ti200 ความเร็ว 175/400 ก็จะได้ 175 (ความเร็วชิพ 3d) X 4 (Pixel Pipelines) X 2 (Texture/Pixel Pipelines) = 1400 Mtexels / Second
                              ถ้าเป็นGF 6800 ก็จะได้ 350 X 12 X 1 = 4200 Mtexels / Second ครับ เพราะว่า 6800 นั้นมี Pipeline 12 ช่องแต่ละช่องสามารถสร้าง Texture ได้ 1 ชุดนั้นเองครับ

แต่ถ้าเป็นการหาค่า Pixel Fill rate ก็แค่นำ core speed คูณกับจำนวน Pixel Pipelines ก็จะได้ค่า Pixel Fill rate
                              เช่น GF3 Ti200 ความเร็ว 175/400 ก็จะได้ 175 (ความเร็วชิพ 3D) X 4 (Pixel Pipelines) = 700 Mpixels
                              GF 6800 ความเร็ว 350 จะได้ 350 X 12 = 4200 Mpixels / Second ครับ"

Comment

Working...
                              X