Announcement

Collapse
No announcement yet.

oc แล้วเครื่องรีสตาร์ทเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• oc แล้วเครื่องรีสตาร์ทเอง

E6300 ผมลองลากบัสไปที่ 380 แล้วเครื่องก็บูทติดนะครับ ใช้ได้ชั่วโมงกว่าๆแล้วก็รีเองเฉย ก็นึกว่าคงไม่เกี่ยวแต่เปิดใหม่ไม่นานก็เป็นอีก(รีเองสามสี่ครั้งแน่ะ) เลยต้องกลับ 350 เหมือนเดิม ก็ไม่รีแล้ว
    มันเป็นเพราะอะไรครับ ผมเห็นบอร์ดธรรมดาก็ได้ 400+ ทั้งนั้นที่นา ทำไมของผมไม่ได้ล่ะ

อาการปกติของพวก 965 ไหม อิอิ

Comment

สู้ๆคับ ผม บัส 300 ก็ดีจาย แล้ว ค่อยๆ ลากทีละนิส อิอิ

Comment

ตอน 380 อุณหภูมิ CPU เท่าไรหรอครับ

Comment

อูณหภูมิประมาณ 47-52 ครับ ปัจจุบันมันก็ 45+ อยู่แล้ว
          ปล.ห้องนี้ไม่มีแอร์ครับ

Comment

ทดแรมเป็น 1:1ยังครับ ของผมถ้าแรมไม่ทดก็ลากได้แค่ 350 เหมือนกันครับ

Comment

อาการแบบนี้ ส่วนใหญ่เรียกว่าไฟไม่พอ หรือไม่ก็ รี เพราะร้อนเกินไป ดูดีๆ

ถาเป็นกับแรมไปไม่ใหว ส่วนมาก มันจะจอฟ้ามาก่อนเลย

สนใจเอา orthos ไปวัดความเสถียรใหม เด๋วจะมาอธิบายวิธีใช้

http://forums.overclockzone.com/foru...3&d=1172261787

Comment

ตอนนี้ไฟ 1.3 น่ะครับ คิดว่าขาดหรือเกินครับ
                เคยมีคนบอกว่าอย่าเพิ่มไฟดีกว่าผมเลยไม่ค่อยกล้า

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
                  ตอนนี้ไฟ 1.3 น่ะครับ คิดว่าขาดหรือเกินครับ
                  เคยมีคนบอกว่าอย่าเพิ่มไฟดีกว่าผมเลยไม่ค่อยกล้า
                  ลอง orthos เลย เลือกที่ Small FFT แล้วกด start

ถ้าไฟไม่พอ มันจะแดง ภายใน 5นาทีเลย ประมานนี้

ถ้าไฟไม่เกิน และความร้อน ไม่สูงเกิน มันจะเขียวได้เกิน 1ชัวโมงเป็นใช้ได้

ถ้าแดง ต้องปรับใหม่ ว่าจะ ลดไฟ เพิ่มไฟ หรือ เพิ่ม CL หรือ ลด Bus ให้ไปลองศึกษาดู

ส่วนแรม เอา Supper Pi 32 MB 2หัว ให้ผ่าน เป็นใช้ได้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ลอง orthos เลย เลือกที่ Small FFT แล้วกด start

ถ้าไฟไม่พอ มันจะแดง ภายใน 5นาทีเลย ประมานนี้

ถ้าไฟไม่เกิน และความร้อน ไม่สูงเกิน มันจะเขียวได้เกิน 1ชัวโมงเป็นใช้ได้

ถ้าแดง ต้องปรับใหม่ ว่าจะ ลดไฟ เพิ่มไฟ หรือ เพิ่ม CL หรือ ลด Bus ให้ไปลองศึกษาดู

ส่วนแรม เอา Supper Pi 32 MB 2หัว ให้ผ่าน เป็นใช้ได้
                    เจ้าโปรแกรมตัวนี้ทำงานยังไงเหรอครับ ของผมลองแล้ว อุณหภูมิกับรอบพัดลมซีพียูขึ้นสูงปรี๊ดแล้วก็แดงเลยครับ เหอๆ .......เศร้า

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                      เจ้าโปรแกรมตัวนี้ทำงานยังไงเหรอครับ ของผมลองแล้ว อุณหภูมิกับรอบพัดลมซีพียูขึ้นสูงปรี๊ดแล้วก็แดงเลยครับ เหอๆ .......เศร้า
                      กดแล้วมันจะร้อน แบบนรกแตกเลย

ถ้าเครื่องรับไม่ใหว หรือไม่เสถียร ไม่ว่าเหตุอันใด มันจะแดง

ถ้าไฟเลียงพอ set ทุกอย่างถูกต้อง และควบคุมอุณหภูมิได้ พอ

มันจะเขียว ไปเรื่อยๆ

ต้องเขียว ได้อย่างน้อยๆ 1 ชั่วโมง มัน จะการันตี ความเสถียรได้ พอสมควร ว่า ไม่ดับง่ายๆแน่

Comment

ลองแล้วครับ ได้สัก 15 นาที เครื่องก็รี(ยังไม่ทันแดงเลยครับ)

Comment

ลองดูอีกที ปรับตามนี้เลย ทุกอย่าง ยกเว้น ไฟ / FSB

PciE ปรับไว้ 101 ก่อนเน้อ

ส่วน CL ของแรม ลอง 5 5 5 15 5 35 15 15 15 15 ก่อน

Comment

ขออณุญาติท่านDekslam ถามต่อเลยนะครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด อิอิ รบกวนคุณ battlecruiser ว่า ของผมได้แค่ 45 วิเอง แต่เปิดเครื่องทำได้ทุกอย่างไม่ดับ แต่ยังหาไม่เจอว่ามันขึ้นแดงเพราะอันใดครับ ของผม E6300 @3.01 ไฟ 1.2V อุณหภูมิตอนรัน orthos ~60 พัดลมหมุนเกือบ 3000 แล้วก็แดง น่าจะเป็นเพราะอันใดครับ หวังว่าคงจะไม่ใช่ไฟน้อยไปนะครับ...รบกวนด้วยครับ (ผมขออณุญาติแอด เอ็มของท่านbattlecruiserที่อยู่ใต้ชื่อไว้นะครับ)

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                              ขออณุญาติท่านDekslam ถามต่อเลยนะครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด อิอิ รบกวนคุณ battlecruiser ว่า ของผมได้แค่ 45 วิเอง แต่เปิดเครื่องทำได้ทุกอย่างไม่ดับ แต่ยังหาไม่เจอว่ามันขึ้นแดงเพราะอันใดครับ ของผม E6300 @3.01 ไฟ 1.2V อุณหภูมิตอนรัน orthos ~60 พัดลมหมุนเกือบ 3000 แล้วก็แดง น่าจะเป็นเพราะอันใดครับ หวังว่าคงจะไม่ใช่ไฟน้อยไปนะครับ...รบกวนด้วยครับ (ผมขออณุญาติแอด เอ็มของท่านbattlecruiserที่อยู่ใต้ชื่อไว้นะครับ)
                              ลองเพิ่ม ไฟซัก ซักนิด ค่อยๆขึ้นทีละ step

เพราะ ถ้ากดแล้วแดงแทบจะทันทีคือ ไฟไม่พอ

ของผม 3.0 ใช้ไฟ 1.28-1.3

Comment

Working...
                              X