Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม spec คนเล่น HTPC นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม spec คนเล่น HTPC นะครับ

คอมที่ใช้เล่น 1080p h264 ของเพื่อนๆที่เล่นแล้วไม่กระตุก สเปคเท่าไหร่กันบ้างครับ

หาข้อมูลไว้ถอยเครื่องไหม่

ของผมใช้ k-lite เล่น 720p H264ได้ใช้cpu ประมาณ60-90% แต่เล่น1080pแล้วกระตุก

xp3000+ slot939
    ddr 1GB
    gf7600gs

มันมีกระตุกด้วยเหรอคับ สเปกก็สูงแล้วนะ นึกว่าคอมทั่วๆไปก็มีประสิทธิภาพพอ เพียงแต่ต้องรองรับ HD เท่านั้น ถามไว้เป็นความรู้ ผมไม่เคยมีอ่ะครับ แหะๆ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
      มันมีกระตุกด้วยเหรอคับ สเปกก็สูงแล้วนะ นึกว่าคอมทั่วๆไปก็มีประสิทธิภาพพอ เพียงแต่ต้องรองรับ HD เท่านั้น ถามไว้เป็นความรู้ ผมไม่เคยมีอ่ะครับ แหะๆ
      คอมทั่วไป แบบกาดจอออนบอดเน่าๆ แรม 256 - 512 CPU สัก 1 - 1.5G
      จอดตั้งแต่ 720P ละก๊า

ของท่านเจ้าของกระทู้ ผมว่าลองหา CODEC ตัวอื่นๆมาลงดู
      เพราะสเปกใกล้เคยีงกับผมเลย แต่ของผมไม่ตุก

Comment

ก้าดจอ gf7600gs ก็ไม่น่ากะตุกแล้วน่ะ น่าลองดูที่ driver มากกว่า เหมือนก้าดจอมันไม่ช่วยเลยอ่ะ
        ซึ่งจิงๆแล้วรุ่นนี้ช่วย

ของเพื่อนผมก็ก้าดจอนี้ แต่ cpu เป็น p4 3.0 ดู1080i ยังกิน cpuไม่ถึง 50%เล้ย
        อื่นๆ 720p หรือ อื่นๆก็น้อยลงตาม

เคยเจอเหมือนกัน เอาก้าดจอตัวนี้ไปใส่ amd 3000+ 939 มันก็กระตุกแบบเนี่ย อันนี้ก็น่าฉงนใจยิ่งนัก

Comment

ผมใช้ forcewave 93.71 ไม่ทราบถูกตัวมั้ยครับ แต่คิดว่าถูกเพราะโหลดจากเวปnvidia

1080i ที่เป็นไฟล์ Mpeg ผมก็เล่นได้สบายนะครับ ไม่รู้เพราะมันเป็น1080p ไม๊เลยไม่รอด

(โหลด Nvidia Pure video มาใช้แล้วครับถาพสวยขึ้นเยอะ เสียดายมันใช้ได้แค่กับ Mpeg2 ใช้ใช้geforce ต้องลองครับแล้วจะติดใจ)

Comment

3.0E + X1600 Pro + Ram 1GB
            เล่น Ghost in the Shell 2 : INNOCENCE (H264.​AC3 6.​1ch)[Blu-Ray rip] กระตุกครับ T-T
            แต่ถ้าเป็น 720p ทั่วๆไปก็สบายครับ

Comment

Nvidia Pure video decoder เป็นเหมือน plug-in ของ Windows Media Player แค่นั้นอ่ะ
              และก็ power dvd7.3 ที่ยัดมาในโปรแกรมเลยแค่นั้นอ่ะ
              ยังสู้ k-lite ไม่ได้อ่ะ ครอบคลุมกว่าเยอะ เปิดได้หลายนามสกุล

แต่เพื่อนผมเล่นผ่าน k-lite ในหนังระดับ 1080p ไม่กระตุกซักนิดจิงๆน่ะ เหมือนๆกะ 720p เลยอ่ะแหละ
              แต่คอมเพื่อนผมแรม 2 กิก ไม่รู้ว่าเกี่ยวมากน้อยประการใด

จิงๆแล้ว ถ้าจอไม่สามารถแสดงผลถึง 1080p มันก็จะลดระดับมา auto เองแหละ ได้สูงสุดเท่าที่จอจะรับได้

อ่อ หรือไม่ก็ลองหาโปร vlc มาลองดูว่าหายกระตุกไหม

Comment

VLC ลดการใช้ cpu ลงเยอะเลยครับ แต่ว่าไม่มีเสียง 555

แต่เท่าที่ดูๆ spec เท่าๆผมเล่นไม่รอดกันทั้งนั้นแฮะ ใครมีcodecเจ๋งๆ หรือวิธีอื่นก็บอกๆกันมั่งนะครับ

Comment

k-lite
                  VLC นิยมเล่น hi-def สุดและ ได้หลายนามสกุล

ได้ไปปรับแต่ค่าไรในโปรเป่า สงสัยจะอึน

Comment

8800 ต้องโหลด pure video ไหมครับ หรือเล่นได้เลย

Comment

Originally posted by บ้านจนโคดๆ View Post
                      คอมที่ใช้เล่น 1080p h264 ของเพื่อนๆที่เล่นแล้วไม่กระตุก สเปคเท่าไหร่กันบ้างครับ

หาข้อมูลไว้ถอยเครื่องไหม่

ของผมใช้ k-lite เล่น 720p H264ได้ใช้cpu ประมาณ60-90% แต่เล่น1080pแล้วกระตุก

xp3000+ slot939
                      ddr 1GB
                      gf7600gs
                      Spec เครื่องเก่าของผมนี่คล้ายๆกับเจ้าของกระทู้ครับ

เครื่องเก่าผม spec ตามนี้
                      P4 2.8E@3.3 GHz
                      GF6600GT AGP

เล่น HD x264 720p ยังเล่นได้ดี แต่ CPU ขึ้นไปเกือบ 80-90%
                      แต่พอเล่น HD x264 1080p เล่นไม่ได้เลยครับ CPU 100% ตลอด เสียงมาไม่ทันภาพ

พอ up เป็นเครื่องใหม่ ใช้ C2D

E2160 @3.2 GHz
                      กับ VGA on board ของ MB chipset 945GC

เล่น HD x264 1080p สบายเลยครับ CPU ขึ้นไม่ถึง 50% เลย

Comment

ต้องใช้ core avc ช่วยถอดรหัสครับ จะได้ให้การ์ดจอถอดรหัส แทนที่่จะใช้ CPU

Comment

สนใจ Pm มาได้ครับ เด่วส่งลิ้งให้โหลด

Comment

ยิ่งใช้ avc แล้วใช้ nvidia ใช้ cuda ด้วยนะแหล่มมม

Comment

Working...
                            X