Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แรม ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง แรม ครับ?

1. ระหว่างแรม 1 Gx2 bus 800 กับ bus 1066 ความเร็วในการใช้งานต่างกันมากไหม(สเป็กลายเซ็นต์แปลงหนังดีวีดีและเล่นเกมส์)
    2. ระหว่างแรม 1 Gx2 bus 800 ใช้แบบ Dual หรือ Single ใช้ในการเล่นเกมส์+แปลงไฟล์ดีวีดี แบบไหนดีกว่าครับ
    3. จริงไหมที่ใช้แรมแบบ Single จะเล่นเกมส์ประสิทธิภาพดีกว่า
    4. ผมมีแรมสเป็กตามลายเซ็นต์ จะอัพให้เป็น 2Gx2 bus 1066 เล่นเกมส์+แปลงไฟล์ จะแรงขึ้นเยอะไหม(ไม่ O.C.)
    5. แนะนำแรมหน่อยราคาไม่เกิน 2000 จากข้อ 4

ดันนะ

Comment

1. 1066 แรงกว่าน้อยมากกกก ไม่รู้สึก
      2. Dual ดีกว่าอยู่แล้ว เพิ่มแบนด์วิธการส่งข้อมูลเป็น 2 เท่า (ไม่ได้แรงเพิ่ม 2 เท่านะ)
      3. ไม่จริง Dual แรงกว่าครับ
      4. ไม่เลย ไม่ต้องอัพบัส เพิ่มความจุก็พอ
      5. รอด้านล่าง

Comment

แรงกว่านิดเดียว แทบไม่รู้สึกเลยย

ตามข้างบนนั้นละ

Comment

- ไม่ overclock [CPU ขึ้นไปตาม ram] ไม่เห็นความต่างเท่าไหร่ครับ

- ตาม spec นี้ ใช้แบบ Dual ดีกว่าครับ

- ไม่จริง แต่ ตาม spec นี้(ที่ไม่ overclock) สามารถใช้ DDR2 1066 Single ได้ โดยต้องทดให้แรมทำงานที่ 1066 นะ มันจะเท่ากับ CPU พอดี

- ถ้าโปรแกรมที่ใช้ในเครื่อง เรียกใช้แรมเยอะ 4GB ก็ย่อมดีกว่า 2GB อ่ะครับ ส่วนในแง่ของความเร็วแล้วนั้น ว่ากันตาม spec นี้ไม่มีผลเท่าไหร่

- ถ้าจะเอา 4GB ซื้อ kingston 1GB เหมือนเดิมอีก 2 แถว ง่ายสุดละ
          ถ้าอยากได้แบบ 2แผง ก็ขายของเดิม แล้วซื้อตัวไหนก้ได้ครับ
          งบ 2000 กว่าๆจะได้ DDR2 800 2*2GB แบรนไหนก็ได้ มีให้เลือกเยอะ
          ถ้าจะเอา 1066 ต้องหางบเพิ่ม

Comment

ขอบคุณทุกท่านมาก

Comment

ขอถามเิพิ่มครับ แล้วระหว่างแรม 1Gx4 กับ 2Gx2 (ทั้งหมดเป็น 4 G) ประสิทธภาพเหมือนกันหรือเปล่า และจริงหรือเปล่าว่าแรมแบบ 2Gx2 แรงน้อยกว่า 1Gx4

และ

1Gx2 กับ 2G ตัวเดียวอย่างไหนแรงกว่ากันครับ
              Last edited by tar2199; 8 Nov 2008, 22:40:10.

Comment

1.ต่างไม่มากตามความรู้สึก ต่างมากถ้าวัดเปนตัวเลขจาก EVEREST เฉียดพัน
                2.Dual ดีกว่า
                3.ไม่จิง
                4.แรงขึ้นแบบรู้สึกได้ เพราะของเดิม 2GB เปลี่ยนไหม่เปน 4GB
                5.แรม 2*2GB บัส 1066 ไม่เกิน 2000 .- คงจะมีแต่แรม VALUE เอาไรก้ได้คับ

Comment

Originally posted by tar2199 View Post
                  ขอถามเิพิ่มครับ แล้วระหว่างแรม 1Gx4 กับ 2Gx2 (ทั้งหมดเป็น 4 G) ประสิทธภาพเหมือนกันหรือเปล่า และจริงหรือเปล่าว่าแรมแบบ 2Gx2 แรงน้อยกว่า 1Gx4

และ

1Gx2 กับ 2G ตัวเดียวอย่างไหนแรงกว่ากันครับ
                  -2gx2ดีกว่าครับ ประหยัดไฟกว่า และไม่ได้แรงน้อยกว่าเลย(อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ ประเมินจากประสบการ์ตรง แรม4แถว ocได้น้อยกว่าแรม2แถว)

-1gx2ดีกว่า เพราะมันวิ่งแบบdual channel

Comment

ขอบคุณทุกท่านมาก ตัดสินใจได้แล้ว

Comment

แนะครับ
                      ผมไปลากมาแล้ว
                      http://www.tkcom99.com/product_detai...13&s_cat_id=24
                      ถูกดีผมเอาตัวเก่าเก้บเอาสำลองเลย
                      คงขายไม่ออก อ่ะ

Comment

ู^
                        ^

น่าสนใจมาก คิดดูก่อนดีกว่า อิอิ

Comment

แต่ผมก็อยากทราบว่าตัวนี้มันดีรึป่าวอ่ะดิ

Comment

Working...
                          X