Announcement

Collapse
No announcement yet.

ECS 8800GT ซิ้งปลาหมึกย่าง+turbo module ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ECS 8800GT ซิ้งปลาหมึกย่าง+turbo module ดีไหมครับ

ผมเห็นขายอยู่ที่ Bigit ตอนนี้ราคาลงมาอยู่ที่ 4000 บาทถ้วนเท่านั้นเองครับ (ถูกกว่า 9600GT อีก กำ)
    ซิ้งเป็น acellero(หมึกย่าง) + turbo module เห็นการทดสอบหลายๆ ที่แล้วเห็นว่าซิ้งนี้เย็นเทพมากครับ (ลดลงราวๆ 12 องศา) แต่ใหญ่โอ้สไปหน่อยปิดฝาไม่ลงแหงสำหรับเคสธรรมดา อยากถามผู้รู้หน้อยว่า

1. มันแถม turbo module มาจริงๆ อ่ะ หรือ optional
    2. ความทนทานใช้ได้ไหมครับ เพราะผมดู test แล้ว performance มันก็ราวๆ 8800GT ทั่วไปที่ไม่ได้ OC นั่นเอง
    3. เทียบกับ XFX 8800GT XXX แล้วอันไหนน่าสนกว่ากันครับ (เน้นเรื่องเสถียรภาพการใช้งาน)
    4. ความน่าซื้ออยู่ในระดับไหนครับ
    5. ASUS 3870 ของ DCOM ราคา 3910 บาท ไอ้นี่น่าสนกว่าหรือไม่ ?
    6. acellero ของ ตัวนี้ ประสิทธิภาพเท่าเทียมกับที่แยกขายไหม ?
    7. ความเห็นส่วนตัวและคำแนะนำของท่าน

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ

XFX 8800GT XXX น่าเล่นกว่าคับ ไม่ก็ลองหามือ 2 ในนี้มีเยอะคับ

Comment

XFX สวยกว่า แต่ถ้าอยากได้ ECS ก็ต้องดูความกว้างของเคสด้วยครับ

Comment

ชอบ zink จิงๆ

Comment

เมื่อกี้ออกไปซื้อ HDD ที่เสรีฯ เดินผ่านหน้า Big IT เห็นตั้งอยู่ 4500บ. ถ้าสั่งผ่าน Web ได้ที่ 4000บ.
          ตอนแรกก่อนจะซื้อ HD3870 ผมก็ว่าจะเอาตัวนี้หละ แต่พอดี วันที่ไปซื้อ ของมันไม่มี เลยได้
          Asus 3870 DDR4 ราคา 3870บ. มาแทน เท่าที่ดูผล Testจากหลายสำนักมา ก็ถือว่าไม่ได้ด้อยไปกว่า
          8800GT ของยี่ห้ออื่น แถมมี Sink+พัดลม ดีๆมาให้ 1ชุดด้วย แต่เคยเห็นคนใน Board นี้
          เอารูปมา Post ไว้เป็นการ ใช้Sinkปลาหมึกย่าง แล้วเอา พัดลม 8cm 2ตัว มัดด้วยไส้ไก่ ติดกับSink
          เห็นว่าเย็นน่าดู ^^

Comment

ถอยมาเรียบร้อยแล้วครับ ECS N8800GT-512MX DT ราคา 4000 บาท เมื่อตอนบ่ายวันนี้
            ไปรับของที่ IT Fever พันธ์ทิพย์ ชั้น 3
            1.แถมพัดลมมาให้พร้อมกับ sink เลยครับ
            2.ตัวนี้คือ GF 8800GT ตัวธรรมดา(Non Ref)ถ้าจะใช้งานแบบเดิมๆก็ไม่แตกต่างจาก ยี่ห้ออื่น แต่ถ้าคิดจะ OC อาจต้องผิดหวังที่ลากไปได้ไม่มากนัก(web เมืองนอกเขาว่าอย่างนั้น)
            3.การใช้งานคงไม่แตกต่างกันหรอกครับ ข้อดีของ XFX คือรูปร่างหน้าตาและความนิยม ส่วนข้อด้อยก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของความร้อนซึ่งเป็นเรื่องปกติ ถึงจะใช้ sink Zalman แต่ตัวนี้คงเอาไม่ค่อยอยู่ ถ้าจะให้ดีคงต้องเล่นGV 1000 หรือ VF 1000 led
            4.แล้วแต่บุคคลครับ ใครที่อยากใช้ของแรงแต่ตกรุ่นที่ราคา โค...ต...ร คุ้มก็คงHappyมากๆ
            5.แล้วแต่ความชอบครับ ถ้าจะพิจารณาจากประสิทธิภาพ 8800GT จะเหนือกว่า HD 3870 พอสมควร ในส่วนของสิ่งที่แถมให้มาในกล่องของ ASUS จะดีและมากกว่าชัดเจน ส่วนราคาก็แล้วแต่จะคิดว่าคุ้มค่ากันไหม สำหรับผมแล้วเล่น 8800GT น่าจะคุ้มและสบายใจกว่า
            6.sink AC ตัวนี้ที่หน้ากล่องจะเป็น S1 แต่ตัวที่ติดการ์ดจริงๆน่าจะเป็น S1 Rev.2 ผมดูเอาเท่านั้นไม่ได้ถอด sink เสียดายซิลิโคน MX แต่คิดว่าน่าจะใช่เพราะฐานยึดการ์ดสองรุ่นนี่จะต่างกัน ส่วนความแตกต่างระหว่าง sink ที่ขายทั่วไปกับ sink ที่ติดมาให้เลยก็คือ ตัวที่ติดมากับการ์ดจะมีสติกเกอร์ชื่อ ECS ที่ด้านล่างครับส่วนด้านบนจะเป็นชื่อ AC รุ่น S1 ส่วนอื่นๆเหมือนกันทุกประการ(มี sink แรมและภาคจ่ายไฟเรียบร้อยครับ)
            7.ผมคิดว่าการ์ดตัวนี้คุ้มค่ามาก ทั้งเรื่องประสิทธิภาพ การระบายความร้อน และราคา
            8.ข้อมูลเพิ่มเติม ในส่วนของแถมจะมี
            1.Driver
            2.สายแปลงขั้วต่อไฟแบบ 6 พิน / 1 อัน
            3.สายต่อ TV / 1 ชุด
            4.ตัวแปลง DVI เป็น D-sub / 1 อัน
            5.พัดลม 1 ชุดพร้อมสายแปลงขั้วต่อไฟ
            ไม่มีตัว SLI แถมมาให้นะครับ
            หมายเหตุ ควรตรวจสอบสินค้าอย่างละเอียดก่อนรับ ไม่ต้องรีบร้อนครับผมเองพลาดไปตัวยึดพัดลมหายไปตัวนึง แต่ไม่วิตกอะไรเพราะจะใช้พัดลมตัวอื่นมาติดอยู่แล้วครับ

Comment

งืมกำลังจะเข้ามาบอกว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ S1แถมมาฟรีๆ ในราคาพอๆกับเจ้าอื่น ไม่อยากซื้อพัดลมTurbomodule ก็หาพัดลม80-90mm ซักสองตัว ไม่ก็120mm ตัวเดียว(แต่อย่างแรกเย็นกว่า หนักกว่า เหอๆ) เอาcable tied รัดเอา เย็นมากๆครับ

big it ก็อย่างนั้นครับ เคยติดต่อจะซื้อบอร์ด แต่ของหมด สุดท้ายก็อด เหอๆ ต้องเดินเรื่องผ่านเวป แล้วไปเอาเองถ้ารีบอ่ะนะ จะได้ราคาถูกกว่าไปติดต่อเองหน้าร้านครับ

Comment

พูดยากนะตัวเลือกมันโดนไปหมด

ASUS HD3870 DDR4 เนื้องานมาตราฐานโรงงาน ATi บรรจุภัณท์ดีของแถมเยอะแต่แรงน้อยกว่า 8800GT ราวๆ 10-15 % แต่ราคาถูกดี

ECS 8800GT แรงแบบเดิมๆไม่คล็อก แรงกว่าASUS HD3870 DDR4
                แถมซิ้งค์ดีไม่ร้อน แต่คล็อไม่ค่อยไกล ตัน แต่ราคาถูกเช่นกัน

XFX8800GT เนื้องานดีบรรจุภัณท์ดี คล็อกได้ดี แต่ร้อนมาก และแพงกว่า ทั้ง2ตัวที่ว่า มา 500-600 บาท

เลือกเอาเด้อ

Comment

Originally posted by hangover View Post
                  ถอยมาเรียบร้อยแล้วครับ ECS N8800GT-512MX DT ราคา 4000 บาท เมื่อตอนบ่ายวันนี้
                  ไปรับของที่ IT Fever พันธ์ทิพย์ ชั้น 3
                  1.แถมพัดลมมาให้พร้อมกับ sink เลยครับ
                  2.ตัวนี้คือ GF 8800GT ตัวธรรมดา(Non Ref)ถ้าจะใช้งานแบบเดิมๆก็ไม่แตกต่างจาก ยี่ห้ออื่น แต่ถ้าคิดจะ OC อาจต้องผิดหวังที่ลากไปได้ไม่มากนัก(web เมืองนอกเขาว่าอย่างนั้น)
                  3.การใช้งานคงไม่แตกต่างกันหรอกครับ ข้อดีของ XFX คือรูปร่างหน้าตาและความนิยม ส่วนข้อด้อยก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของความร้อนซึ่งเป็นเรื่องปกติ ถึงจะใช้ sink Zalman แต่ตัวนี้คงเอาไม่ค่อยอยู่ ถ้าจะให้ดีคงต้องเล่นGV 1000 หรือ VF 1000 led
                  4.แล้วแต่บุคคลครับ ใครที่อยากใช้ของแรงแต่ตกรุ่นที่ราคา โค...ต...ร คุ้มก็คงHappyมากๆ
                  5.แล้วแต่ความชอบครับ ถ้าจะพิจารณาจากประสิทธิภาพ 8800GT จะเหนือกว่า HD 3870 พอสมควร ในส่วนของสิ่งที่แถมให้มาในกล่องของ ASUS จะดีและมากกว่าชัดเจน ส่วนราคาก็แล้วแต่จะคิดว่าคุ้มค่ากันไหม สำหรับผมแล้วเล่น 8800GT น่าจะคุ้มและสบายใจกว่า
                  6.sink AC ตัวนี้ที่หน้ากล่องจะเป็น S1 แต่ตัวที่ติดการ์ดจริงๆน่าจะเป็น S1 Rev.2 ผมดูเอาเท่านั้นไม่ได้ถอด sink เสียดายซิลิโคน MX แต่คิดว่าน่าจะใช่เพราะฐานยึดการ์ดสองรุ่นนี่จะต่างกัน ส่วนความแตกต่างระหว่าง sink ที่ขายทั่วไปกับ sink ที่ติดมาให้เลยก็คือ ตัวที่ติดมากับการ์ดจะมีสติกเกอร์ชื่อ ECS ที่ด้านล่างครับส่วนด้านบนจะเป็นชื่อ AC รุ่น S1 ส่วนอื่นๆเหมือนกันทุกประการ(มี sink แรมและภาคจ่ายไฟเรียบร้อยครับ)
                  7.ผมคิดว่าการ์ดตัวนี้คุ้มค่ามาก ทั้งเรื่องประสิทธิภาพ การระบายความร้อน และราคา
                  8.ข้อมูลเพิ่มเติม ในส่วนของแถมจะมี
                  1.Driver
                  2.สายแปลงขั้วต่อไฟแบบ 6 พิน / 1 อัน
                  3.สายต่อ TV / 1 ชุด
                  4.ตัวแปลง DVI เป็น D-sub / 1 อัน
                  5.พัดลม 1 ชุดพร้อมสายแปลงขั้วต่อไฟ
                  ไม่มีตัว SLI แถมมาให้นะครับ
                  หมายเหตุ ควรตรวจสอบสินค้าอย่างละเอียดก่อนรับ ไม่ต้องรีบร้อนครับผมเองพลาดไปตัวยึดพัดลมหายไปตัวนึง แต่ไม่วิตกอะไรเพราะจะใช้พัดลมตัวอื่นมาติดอยู่แล้วครับ
                  มาช่วยยืนยันครับ ECS N8800GT-512MX DT ราคา 4000 บาทแจ่มจริง ถอยมาเหมือนกัน เพราะซิ้งมันนั่นล่ะ อุณหภูมิปกติผมได้ 36-40 ^^ ส่วนเต็มที่ไม่เกิน55 เย็นสุดๆไปเลย ห้องไม่แอร์นะครับ clock650/mem/950/shader/1620 แบบเดิมๆได้มาตามนี้ครับ ไม่รู้เป็นเหมือนกันทุกกล่องรึเปล่า ส่วนของแถมได้ตามนั้นเลยครับ ปัญหามีที่พัดลมเหมือนกันครับ ขาไม่ดีตัวนึง แต่ก็ใช้ได้ นอกนั้นโดยรวมคุ้มค่ากับความเย็นที่ได้มา มันครอบคลุมทั้งตัวจ่ายไฟและเม็ดแรม เจ๋งดีครับ ลองคล็อกดูมันก็ไปที่ 700/1000 สบายๆครับ
                  Last edited by spear; 11 Sep 2008, 20:51:40.

Comment

ผมก็ใช้อยู่อะครับ ซื้อมา 6 เดือนก่อน ( 7300 บาท ) T___T
                    จาก 650/950 ผมปรับเล่นที่ 700/1000 เล่นติดๆกัน 3-4 ชม มาตลอด ก็ไม่เจอปัญหาไรครับ ใช้งานได้ดี ห้องไ่ม่มีแอร์

(^_^)

Comment

Working...
                    X