Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟังเพลงดูอนิเม ใช้ลำโพง 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟังเพลงดูอนิเม ใช้ลำโพง 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ?

คือเพื่อนบอกว่า ถ้าชอบฟังเพลง ใช้ 2.1 จะดีกว่า
    ก็เข้าใจว่าถ้าใช้แค่สองลำโพงจะประหยัดงบได้มากกว่าเยอะมาก ในคุณภาพเท่ากัน(ก็ลำโพงน้อยกว่าตั้งสาม)
    ทีนี้ผมก็ชอบดูอนิเม(หนังไม่ค่อยจะดิ้นรนหาเท่าไหร่ด้วยความขี้เกียจ) ก็คิดว่ามันจะเสียอรรถรสต่อการดูอนิเมมาก แต่ก็กลัวว่าจะได้ไม่คุ้มเสีย
    ก็เลยอยากจะถามว่าถ้าผมมีงบซัก 20,000 (บวกได้แล้วแต่ความใจ อิอิ) จะซื้อ 5.1 ดี หรือว่า จะเอาคุณภาพต่อลำโพงด้วย 2.1 ดี
    ใจความสำคัญ คือ คุณภาพ 2.1 ที่หาได้ ในราคาราวๆนี้ มันจะเหนือกว่าแบบก้าวกระโดด หรือว่าเหนือกว่าแค่นิดเดียว ครับ? ถ้าเหนือกว่าไม่คุ้มผมก็จะเอา 5.1 ดีกว่า

ตัวอย่างสมมุติว่า ถ้าผมกำหนดงบแค่ 5,000 แล้วผมซื้อ 5.1 คุณภาพก็จะได้ประมาณ 2.1 ราคา 2,000 ด้วยเหตุผลแบบตรรกกะแบบง่ายๆ
    หรือถ้าผมเอาเงิน 5,000 ซื้อ 2.1, ราคาของ 5.1 ที่คุณภาพเท่าๆกันก็จะ็ประมาณ 12,000 (รู้ว่ามันไม่น่าเป็นแบบนี้ครับ แค่ยกตัวอย่าง)

ปล.แนวลำโพง ผมชอบแบบ All round ครับ แบบว่าถ้าแยกรายละเอียดได้ดี ก็จะดีมากครับ ผมฟังเพลงแล้วชอบแกะเพลงเล่น(แบบว่าชอบเสียงกลอง แล้วแกะเล่น เบสก็ชอบแกะครับ แต่แกะลำบากหน่อย)

Originally posted by Zellyka View Post
    ก็เลยอยากจะถามว่าถ้าผมมีงบซัก 20,000
    20000 เลยหรอ หุๆ ลำโพงคอม 5.1 หรูๆยังไหวเลยครับ >.<

ส่วนตัว เคยมีงบ 5000 ซื้้อ 5.1 มาเล่น สรุปว่าไม่ถูกใจ >.< เลยต้อง ขายทิ้งไปเอา gigawork ตัวล่ะ 10000 มาใช้ (คืออยากได้ 5.1 อ่านะ)

Comment

5.1 เลยคับ กำลังจะซื้อเหมือนกัน^^"

Comment

อยากจะปล่อยลำโพงเก่าเหมือนกัน (altec ada 885) เสียงก็พอใช้ ว่าจะลองไปเล่น c3 เพราะไม่คุ่ยได้ดูหนัง ฟังแต่เพลง น่าเสียงจะดีกว่า ada855้เยอะ ไม่รุ้ว่ามันจะขายได้เท่าไหร่เหมือนกัน จะขายสบทบทุน อิอิ ผมว่า ถ้าฟังเพลง น่าจะลอง c3 ดูนะ นี่เป็นความคิดผมนะ ผม ก็อยากจะลองเหมือนกัน

Comment

เสียง surround ของเมะ ที่ผมเจอ มักจะเป็น aac 6 channel เป็นส่วนมาก

ถ้าเจอไฟล์ ประเภทนี้ ลืมเรื่อง ชุดลำโพง digital ไปได้เลย

Comment

จะเอา 5.1 หรือ 2.1 กับ animation เอาแบบไหนดี ขึ้นอยู่กับ Source มากกว่าครับ อย่างผมชอบ ซื้อ DVD มาดู ก็มี Dolby แน่นอน อันนี้ผ่านไป 5.1 แต่ถ้ารักโหลด หรือ VCD สำหรับคนงบน้อย 2.1 ไป ดีกว่าครับ เปลืองลำโพงโดยใช่เหตุ

แต่ DVD Animate หายากจัง

Comment

ถ้าลังเลระหว่าง 2.1 กับ 5.1 ขนาดนั้นก็เอา Bose C5 ไปเลยครับ
              เป็น 2.1 ที่ต่อ USB ทำ visual เป็น 5.1 ได้
              จบ
              5555+
              ได้ยินมาว่าเหมือน 5.1 มากๆ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                ถ้าลังเลระหว่าง 2.1 กับ 5.1 ขนาดนั้นก็เอา Bose C5 ไปเลยครับ
                เป็น 2.1 ที่ต่อ USB ทำ visual เป็น 5.1 ได้
                จบ
                5555+
                ได้ยินมาว่าเหมือน 5.1 มากๆ
                ราคา C5 .... 24400 บาท บวกอีกเกือบครึ่งหมื่นเลยนะ อิอิ

Comment

Working...
                X