Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำให้ยังไงให้ router แบ่งความเร็วได้เท่าๆกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำให้ยังไงให้ router แบ่งความเร็วได้เท่าๆกันครับ

ตอนนี้ผมใช้Netgear พอดีพี่ชอบโหลดbit มันเลยดึงความเร็วไปหมดเลย อีก2 เครื่องที่เหลือใช้เน็ทแทบจะไม่ได้.... ผู้รู้ช่วยทีครับขอบคุณครับ

ซื้อ hub แบบเก่ามาใส่คับ มันจะหารเท่ากันหมดเลย

Comment

เบื้องต้น เราสามารถกำหนดอัตราการ Downloads ใน Option จากโปรแกรมที่ใช้ได้ครับ...
      เดิมๆ มันจะกำหนดแบบไม่จำกัด นั่นหมายความว่า มันเอาความเร็วเต็มที่เลยครับ...

Last edited by Friday~13rd; 19 Apr 2008, 13:24:19.

Comment

Originally posted by Friday~13rd View Post
        เบื้องต้น เราสามารถกำหนดอัตราการ Downloads ใน Option จากโปรแกรมที่ใช้ได้ครับ...
        เดิมๆ มันจะกำหนดแบบไม่จำกัด นั่นหมายความว่า มันเอาความเร็วเต็มที่เลยครับ...

วิธีนี้ก็ดีคับ แจ่มเลย
        Last edited by kgb99; 19 Apr 2008, 14:17:38.

Comment

ต้องทำต่มแบบข้างบนอะครับ
          อีกวิธีคือจำกัดแบรนวิท ในตัวเร้าเตอร์อันนี้ต้องดูว่าเร้าเตอร์คุณทำได้หรือป่าว ถ้าทำได้วิธีนี้ต่อให้คุณโหลดขนาดไหนมันก็จะบังคับให้คุณใช้ได้เท่าทีคุณตั่งละครับ มีอีกหลายวิธีครับ ถ้าอยากหาคำตอบจริงลองไปที่ www.adslthailand.com ครับคนเก่งๆเยอะมาก

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ พอจะได้ล่ะครับ _/\_

Comment

ลองหาโปรแกรม cFosSpeed มาใช้ดูซิครับ ลงทุกเครื่องใน network เดียวกันนะครับ

มันพอจะช่วยในเรื่องนี้ได้บ้างครับ อย่างน้อยหากเครื่องใดดูดบิตอยู่ เครื่องอื่นก็ยังสามารถจะใช้งานได้เช่นกันครับ
              เพราะมันเป็นโปรแกรม traffic shaping และช่วยจัด prioriy หรือลำดับความสำคัญของโปรแกรมที่ใช้งาน net ไว้ไม่เท่ากันครับ อย่างพวกกลุ่ม sharefile นี่ จะจัดความสำคัญไว้ต่ำ ทำให้เครื่องอื่นในเน็ตเวอร์ก หากใช้โปรแกรมอื่น หรือเปิดหน้าเว็บ ซึ่งจะอยู่ในกลุ่มที่มีความสำคัญสูงกว่า ก็จะพอสามารถใช้งานได้ตามปกตินะครับ และมันจะคอยจัดสรรให้โดยอัตโนมัติครับ ไม่ต้องไปตั้งอะไรให้ยุ่งยากอีกครับ

ที่ดีกว่านั้นมันจะช่วยให้เราสามารถใช้ bandwidth ได้อย่างเต็มที่ตลอดเวลาด้วยนะครับ

Comment

Working...
              X