Announcement

Collapse
No announcement yet.

Difference...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Difference...

ต่างกันยังไงหรอคับ

MAC VS. PC

เห็นส่วนใหญ่กราฟฟิคไปทาง MAC

งงอ่ะ

ปล. ไม่ใช่กระทู้ล่อเป้า แค่ l'lyp

mac มีโรงงานประกอบ เอง อุปกรณ์ มาตรฐาน(แต่ก่อน เครื่อง mac มี OS ของตัวเอง ) เดี๋ยวนี้ mac พัฒนา ใช้ได้ ทั้ง windows และ mac cpu ของ mac สามารถประมวผล พอๆๆกับ XEON ของ intel ไม่ได้วัดที่ความเร็ว Ghz แต่วัดการส่งข้อมูลในการประมวลผล เดี๋ยวนี้ Mac ใช้ cpu intel เพื่อลดต้นทุน cpu ของ amd ก็สามารถใช้ Os mac ได้ งง มั๊ย ถ้า งง รอท่านต่อไปมาตอบ

Comment

ถามด้วยคน ไม่รู้จริงๆ

ที่ใช้osxของแมคนี่เพราะอะไรเหรอครับ

โปรแกรมภายในต่างจากวินโดวทั่วไปยังไงเหรอ

อย่างคนที่ซื้อแมคมาทำงานมัลติมีเดียนี่เพราะว่าในosxมีโปรแกรมที่ดีกว่าโปรแกรมวินโดวเหรอครับ

แล้วโปรแกรมจำพวกที่ว่านี่ติดมากับosxเลยหรือว่าต้องลงเพิ่มครับ

ไม่รู้จริงๆคับ ไม่เคยแม้แต่จะจับต้อง....

แต่เหมือนจะได้แมคบุ๊คมาเครื่องนึงอ่ะคับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

สำหรับผม โปรแกรมไมไ่ด้ดีกว่าหรอกครับ ใน mac มี PC ก็มี
        แต่สิ่งที่ทำให้เลือกใช้ คือความเร็วและเสถียร
        ไม่มีแบบว่า นั่งดราฟฟกราฟฟิกเสร็จ แล้ว Eror งานหาย
        อีกอย่าง จอ mac มันสามารถแสดงผลได้ดีกว่าจอ PC อ่ะครับ
        ถ้าทำกราฟฟิกจริงๆ มันก็เป็นเรื่องใหญ่อยู่เหมือนกัน
        โรงพิมพ์ต่างๆยังรองรับไฟล์ mac มากกว่า PC ด้วยครับ

Comment

อยากถามเหมือนจขกท.มานานแล้ว

...อยากได้เหตุผลเนียนๆไปบอกพ่อ จะได้ถอยมาใช้ซักตัว

Comment

Originally posted by 13azmaru View Post
            mac มีโรงงานประกอบ เอง อุปกรณ์ มาตรฐาน(แต่ก่อน เครื่อง mac มี OS ของตัวเอง ) เดี๋ยวนี้ mac พัฒนา ใช้ได้ ทั้ง windows และ mac cpu ของ mac สามารถประมวผล พอๆๆกับ XEON ของ intel ไม่ได้วัดที่ความเร็ว Ghz แต่วัดการส่งข้อมูลในการประมวลผล เดี๋ยวนี้ Mac ใช้ cpu intel เพื่อลดต้นทุน cpu ของ amd ก็สามารถใช้ Os mac ได้ งง มั๊ย ถ้า งง รอท่านต่อไปมาตอบ
            เอ่อ ไม่อยากบอกว่าข้อมูลคลาดเคลื่อนไปเยอะเลย

แมคมีโรงงานประกอบเอง = ทุกยี่ห้อแหละครับต้องมีโรงงานประกอบเอง แต่อุปกรณ์ภายในก็ไม่ต่างกับ pc ทั่วไปเท่าไรหรอกครับ อาจจะมีสั่งทำก็บางชิ้น

เมื่อก่อนมี OS ของตัวเอง = ตอนนี้ก็มีครับ Mac OSX Leopard

เดี๋ยวนี้ Mac พัฒนาใช้ได้ทั้ง Windows และ mac = เมื่อก่อน Apple ใช้บริการ CPU ของ IBM ครับซึ่งพัฒนา CPU ให้ Apple เรื่อยมาซึ่งเรียกเครื่องในยุคนั้นว่า Power PC ซึ่งมี Generation ต่างๆจนกระทั่งมาถึง Power PC G5 เป็นตัวสุดท้ายของการใช้ IBM CPU ครับ หลังจากนั้นได้เปลี่ยนมาใช้งาน Intel CPU ซึ่งเป็นเหตุผลให้สามารถใช้งาน Windows ได้เช่นเดียวกับ PC ธรรมดา

Xeon = CPU ระดับสูงที่ Apple สั่งทำจาก Intel เพื่อนำมาติดตั้งไว้ใน Mac Pro กับ Xserve ครับ

Mac เลือก Intel เพื่อลดต้นทุน = Apple แยกทางกับ Power PC ของ IBM เนื่องจาก IBM ไม่สามารถผลิต CPU ที่มีความเร็วสูงขนาดเล็กมาติดตั้งบน Notebook ได้ครับเป็นเหตุให้ไม่มีตระกูล Book ใน G5 คงมีแต่ Powermac G5 และ iMac G5 ครับ

AMD ก็ลง Mac ได้ = AMD ลง Mac นี่ไม่ใช่ Mac แท้ครับ มีเพียงแต่ Mac เท่ห์เท่านั้น

ปล : ข้อมูลคลาดเคลื่อนเยอะนะครับ จนเอาคนอ่านน่าจะเข้าใจผิดไปได้เลย
            Last edited by surakit150; 3 Oct 2008, 23:44:08.

Comment

Originally posted by McBlitzz!! View Post
              ถามด้วยคน ไม่รู้จริงๆ

ที่ใช้osxของแมคนี่เพราะอะไรเหรอครับ

โปรแกรมภายในต่างจากวินโดวทั่วไปยังไงเหรอ

อย่างคนที่ซื้อแมคมาทำงานมัลติมีเดียนี่เพราะว่าในosxมีโปรแกรมที่ดีกว่าโปรแกรมวินโดวเหรอครับ

แล้วโปรแกรมจำพวกที่ว่านี่ติดมากับosxเลยหรือว่าต้องลงเพิ่มครับ

ไม่รู้จริงๆคับ ไม่เคยแม้แต่จะจับต้อง....

แต่เหมือนจะได้แมคบุ๊คมาเครื่องนึงอ่ะคับ อยากรู้เหมือนกัน
              ความเป็นมิตรกับผู้ใช้งานและความเสถียรที่ไม่เคยได้รับจากการใช้งาน WIndows ครับ อีกอย่าง ลืมไปเลยว่าอะไรคือ Anti Virus

Comment

Originally posted by Zeyrii View Post
                สำหรับผม โปรแกรมไมไ่ด้ดีกว่าหรอกครับ ใน mac มี PC ก็มี
                แต่สิ่งที่ทำให้เลือกใช้ คือความเร็วและเสถียร
                ไม่มีแบบว่า นั่งดราฟฟกราฟฟิกเสร็จ แล้ว Eror งานหาย
                อีกอย่าง จอ mac มันสามารถแสดงผลได้ดีกว่าจอ PC อ่ะครับ
                ถ้าทำกราฟฟิกจริงๆ มันก็เป็นเรื่องใหญ่อยู่เหมือนกัน
                โรงพิมพ์ต่างๆยังรองรับไฟล์ mac มากกว่า PC ด้วยครับ
                โปรแกรมไม่ได้ดีกว่า แต่ใช้งานง่ายกว่ามากครับ ลดขึ้นตอนการทำงานลงไปเยอะ
                ส่วนเรื่องความเสถียรก็ลองนึกดู MacBook Pro 17" ตัวเก่าของผมใช้มา 2 ปีเต็ม ปิดเครื่องไม่ถึง 3 วันครับ นอกนั้นเปิดตลอดเวลา
                ส่วนเรื่องหน้าจอที่แสดงผลได้ดีกว่านั้นเนื่องจาก Apple เลือกที่จะใช้ Panel คุณภาพดีให้กับหน้าจอครับอย่างเช่น iMac และ Cinema Display ที่ล้วนแล้วแต่เป็น S-IPS ทั้งหมดครับ ซึ่งถ้าเทียบราคากันแล้วหน้าจอ S-IPS อย่างเดียวราคาเท่าไรหละครับ
                เรื่องความรองรับกับโรงพิมพ์ก็ไม่เสมอไปหรอกครับบางที่ก็ใช้งาน Windows

Comment

Originally posted by bahamutkung View Post
                  อยากถามเหมือนจขกท.มานานแล้ว

...อยากได้เหตุผลเนียนๆไปบอกพ่อ จะได้ถอยมาใช้ซักตัว
                  หากจะเลือกซื้ออะไรซักอย่างที่มันอยู่กับเราไปนานพอสมควร ก็ควรจะดูที่ Service ของเค้าครับ Apple เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมมา 2 รอบแล้ว โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น เปลี่ยนเป็นรุ่นล่าสุดที่วางขายอยู่ในปัจจุบันด้วย แค่นี้ก็เป็นเหตุผลที่เพียงพอแล้วสำหรับผมครับ

Comment

Working...
                  X