Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC กับ P965DARK

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC กับ P965DARK

รายละเอียดเครื่องผมก็ตามลายเซ็นต์
    แต่ไปเห็นบางที่ ซีพียู E4300 เนี่ยสามารถคล๊อกไปได้ถึง 2.7GHz ที่บัส 300x9 แต่ตอนผมลากไปได้แค่ 285 ก็เปิดเครื่องไม่ขึ้นแล้ว... มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ.. มันเป็นที่แรม ฤ เปล่าวอ่ะ ทดแรมไป 2:3 นะครับ... อีกอย่างบนซิงค์เดิมครับ... เอ่อ ปรับ CL ไป 4-5-4-12 ด้วยครับ ปรับจาก 5->4 ไม่ได้ เซ็งจิต หรือเพราะแรมมันไม่ดีครับ... ช่วยบอกนหน่อย ขอบคุณมากครับ...

ปรับ nv strap ไปที่ 266 ครับ แล้วลากเลยท่าน

แต่พูดถึงแล้ว 285*9 ก็ 2.6 แล้วนี่นา จะเอาแรงไปถึงไหน อิอิ

Comment

ทดแรมเป็น 1:1 ก่อนครับ ส่วน cl 5-5-5-15 ไปก่อนครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        ทดแรมเป็น 1:1 ก่อนครับ
        NB Strap เป็น 266 แล้วครับ ทำให้ Bus default เป็น 266 แล้วมันทดที่ 2:3 อ่ะครับ...
        ดังนั้น 1:1 ทำไงอ่ะ...

Comment

CPU มันวิ่งบัส 800 ใช่ป่ะ
          ถ้าลองไล่แรมดูก็ได้ครับ ปรับจาก 533 667 800 ลองดูว่ามันรับอัตราส่วนใดที่ทำให้แรมวิ่ง 1:1 กับCPU....

Comment

รู้สึก Dark จะมีปัญหากับ cpu บัส 800 นะครับ เห็นจอดกันหลายคนละ

Comment

Originally posted by dears View Post
              CPU มันวิ่งบัส 800 ใช่ป่ะ
              ถ้าลองไล่แรมดูก็ได้ครับ ปรับจาก 533 667 800 ลองดูว่ามันรับอัตราส่วนใดที่ทำให้แรมวิ่ง 1:1 กับCPU....
              ผมว่า cpu bus 800 ทดแรมเป็น 1:1 ไม่ได้นะเพราะว่า

cpu bus จริงมัน 200 ที่เห็นเป็น 800 เพราะมันเป็น QDR
              ดังนั้นถ้าจะทำให้แรม 1:1 ก็ต้องใช้ DDR400MHz หรือ บัส 400 ซึ่งเอามาใส่ DARK ไม่ได้ (เพราะ DARK รับ DDR2 อย่างต่ำ 533)

ที่ว่ามานี่ถูกป่ะ
              Last edited by X3STeNLiTE; 10 Aug 2007, 13:44:33.

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                รู้สึก Dark จะมีปัญหากับ cpu บัส 800 นะครับ เห็นจอดกันหลายคนละ
                สงสัยจะจริงอย่างท่านว่า เหอะๆๆๆ....

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
                  ผมว่า cpu bus 800 ทดแรมเป็น 1:1 ไม่ได้นะเพราะว่า

cpu bus จริงมัน 200 ที่เห็นเป็น 800 เพราะมันเป็น QDR
                  ดังนั้นถ้าจะทำให้แรม 1:1 ก็ต้องใช้ DDR400MHz หรือ บัส 400 ซึ่งเอามาใส่ DARK ไม่ได้ (เพราะ DARK รับ DDR2 อย่างต่ำ 533)

ที่ว่ามานี่ถูกป่ะ
                  วิธีทำให้CPUบัส800วิ่ง1:1นะครับ(ท่านน่อมแห่งVmodtechบอกผมมาอีกทีครับ)
                  1. เข้า bios โหลด defaults แล้ว save แล้วมันจะ restart

2. เข้า bios ใหม่อีกครับ ปรับ NB Strap เป็น 266 แล้ว save เข้าวินโด้ แล้วลองเช็ค speed CPU มันจะเพิ่มขึ้นกว่าเดิม เพราะเราปรับให้บัส cpu เริ่มจาก 266 ดูแรมใน CPUZจะยังไม่ใช่ 1:1
                  restart

3. เข้า bios ปรับทดแรมให้เป็น 533 แล้ว save ดูใน CPUZ จะเห็นว่าเป็น 1:1 แล้ว ต่อไปก็อัดให้มันครับ

ผมใช้ E2140 กับ Dark-s ทำแบบนี้ตามที่ท่านน่อม(Vmodtech)สอนไว้ ก็1.6-->3.2ครับ

หวังว่าคงไม่ต่างกันเพราะ CPU ผมก็บัส 800 เหมือนกัน

ขอให้แรงครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ (สำหรับผมนะ) คร้าบพ้ม...

Comment

แล้วตอนนี้วิ่ง 1:1 ได้รึยังครับ

Comment

ยังไม่ได้กลับไปทำเลยครับ... เพราะตอนนี้กลับบ้าน คอมอยู่หอ...

Comment

Working...
                        X