Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงรึเปล่าครับที่หักใบพัด CPU แล้วเสียงจะเงียบขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงรึเปล่าครับที่หักใบพัด CPU แล้วเสียงจะเงียบขึ้น

จริงรึเปล่าครับที่หักใบพัด CPU แล้วเสียงจะเงียบขึ้น

อยากทาบจริงๆครับ แล้วลมที่พัดเข้าไปมันจะน้อยลง แล้วทำให้ Cpu ร้อนขึ้นรึเปล่าครับ

ใครบอกมาครับ มันแปลกๆ นะครับ หักมันก็ไม่สมดุลสิ เหวี่ยงเลยหละ

Comment

คนในบอร์ดตลาดมือ 2 ครับ ผมก็งงเหมือนกัน

Comment

จิงครับ ไม่เชื่อลองดูได้ แต่ประสิทธิภาพจะลดลงนะ

Comment

Originally posted by MaYa View Post

อยากทาบจริงๆครับ แล้วลมที่พัดเข้าไปมันจะน้อยลง แล้วทำให้ Cpu ร้อนขึ้นรึเปล่าครับ
          เงียบลงครับของผมเองละ (รูปด้านล่าง) มันหักไปใบ1โดนสายแพหัก ผมก็เลยหักอีก 2 ใบมันก็เลยไม่แกล่ง
          หมุนแค่ 200-2500 รอบเอง เพราะมันไม่สมดุลเลยหมุนเร็วไม่ได้ แต่ร้อนขึ้นจาก 50 ไป 55-60 ร้อน (แรงมาก) หิหิหิ
          *ตัวอยู่ในรูปรายเซ็นนั้นละครับ ใช้งานได้ผมเก็นใว้เป็นอะไหล่*

Comment

แล้วจริงรึเปล่าครับ ผมเคยได้ยินมาว่า CPU รุ่นเดียวกัน แต่ผลิตออกมาคนละรุ่น

มันจะมีความร้อนไม่เหมือนกัน อันนี้งงๆ อยู่ครับ

Comment

Originally posted by MaYa View Post
              แล้วจริงรึเปล่าครับ ผมเคยได้ยินมาว่า CPU รุ่นเดียวกัน แต่ผลิตออกมาคนละรุ่น

มันจะมีความร้อนไม่เหมือนกัน อันนี้งงๆ อยู่ครับ
              จริงครับ
              ตัวอย่าง
              P4 641 มี 3 ตัว คนละ rev กันครับ ความร้อนไม่เท่ากันแน่นอน (แต่คงต่างกันไม่เกิน 5c)

Last edited by TWK.; 26 Feb 2007, 23:46:21.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                จริงครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

ต้องหักให้สมดุล
                  หักใบเดียวนี่ไม่ได้ ต้อง 2 ตรงข้าม หรือ 3 สมมาตร
                  ไม่งั้นแกว่งและจะดังขึ้นด้วย
                  แต่ไม่ดีทั้งนั้นแหละ

Comment

ลดรอบ ด้วยการลดไฟเลี้ยงพัดลมดีกว่า

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      ลดรอบ ด้วยการลดไฟเลี้ยงพัดลมดีกว่า

นั่นสิครับท่าน
                      อย่าไปหักเลยครับ
                      เดี๋ยวแรงเหวี่ยงไม่เท่ากันแล้วเครื่องจะส่าย

Comment

มีตัวปรับรอบพัดลมขายอยู่นี่ครับ น่าจะดีกว่าหักนะ

Comment

Originally posted by dears View Post
                          มีตัวปรับรอบพัดลมขายอยู่นี่ครับ น่าจะดีกว่าหักนะ
                          คือ Cpu รุ่นที่เค้าใช้อยู่มันคงเป็นรุ่นที่ร้อนเป็นพิเศษอะครับ ก็เลยวิ่งที่ความเร็วสูงขนาดนั้น...

Comment

ลดรอบดีกว่าครับปลอดภัยกว่า เงียบกว่า

Comment

ช่วยแนะนำทีครับ พัดลม CPU 775 ที่ใช้กับซิ้งเดิมๆ แล้วเงียบๆ เวลาวิ่งที่รอบสูงๆ......

นะนะนะนะนะ.....

Comment

Working...
                              X