Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะ downclock ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะ downclock ช่วยแนะนำทีครับ

อาจจะมาแหวกแนวไปนิดนะครับ

แต่อยากจะถามว่า ถ้าจะ downclock โดยที่จะมาทำเป็น pc ในรถ

อยากถามว่าตัวไหนดีครับ X2 or LE ดีครับ

ใครเคยลองมั่งครับ อยากรู้ว่าใช้ไฟเท่าไหร่ครับผม

ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าใช้กับจอเล็กๆ พวก 7-9 นิ้ว เล่นแค่ DVD บอร์ดตัวไหนดีกว่าครับ ระหว่าง ชิพ780g Vs asrock พิมพ์นิยม

เคยเล่นพวก X2 ความเร็วเดิมๆ หรือลดเหลือ ซัก 2 Ghz เล่นไฟ 0.9-1.1 ได้อยู่นะ ขึ้นอยู่ที่แล้วแต่ตัว CPU ด้วยครับ
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

มาดูด้วย อยากรู้ว่าจะประกอบมาหน้าตาเป็นยังไงมั่ง

` เท่าที่ทราบมา เล่น mkv ใช้แค่ sempron กับ 780g ก้ไม่กระตุกแล้วครับ
      Last edited by estrellas; 9 Dec 2008, 15:08:43.

Comment

Asrock ดีกว่ามั้ง บอร์ดมันเล็กดี เคยเห็นคนรู้จักเคยเอาไปทําอยู่ ก็ดีเหมือน เขาเรียกว่า Carputer อิอิอิอิอิอิ

Comment

เอ่อ...... ถามหน่อยนะ เอา PC ไว้ในรถ HDD มันจะไม่พังง่ายหรอครับ

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
            เอ่อ...... ถามหน่อยนะ เอา PC ไว้ในรถ HDD มันจะไม่พังง่ายหรอครับ
            HDD Laptop

ไม่งั้น SSD เลย
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

เดี่ยวก็พัง เดี่ยวผมค้น รูปมาให้ดู ลูกค้าผม HONDA JAZZ ตัดคอนโชล ยัด 478 P4 3.0 ลงไป LCD 17" เอิ้กๆๆ

3 เดือนเอง พัง HDD BAD กระจาย

Comment

OS คงใช้เป็น Thumbdrive แบบมี OS อ่ะครับ (ป้องกันเรื่องการสั่น + ประหยัดไฟ แต่ข้อเสียคือ ช้ามาก)

ส่วนไฟล์ต่างๆ ก็ผ่าน Thumb (ผมว่ามันสะดวกดีนะ ยกเว้นว่ามันช้า)

ปัญหาหลักๆ ตอนนี้คงเป็นไฟหล่ะครับ เพราะไฟที่ได้จากช่องจุดบุหรี่ ผ่าน adapter ไฟมันไม่ค่อย stable

ซึ่งอาจต้องใช้ UPS - แบบโม (เริ่มรกและ) ทำให้ไฟ stable และสำรองไฟ

ส่วน Hidef คงไม่จำเป็นสำหรับเครื่องนี้ของผมครับ เพราะจอมันอันกระจึ๋งเดียวเอง (7-9 นิ้ว) ผมคงไม่ลง 15นิ้วอ่ะครับ มันใหญ่ไป

ใครมีความคิดเห็นเช่นไร ช่วยแชร์กันได้นะครับ

สุดท้ายขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ

ปล. supply ขนาดเล้กๆ แบบไฟเต็มๆ ยี่ห้อไหนมีขายบ้างครับ แล้วก็ที่ไหนครับ จะได้แวะไปดู

Comment

ถ้าเป็นผมนะ OS จะลงผ่าน HDD แบบ SSD หรือว่า ไปหาซื้อตัวแปลงที่ทำให้การ์ด CF เป็น HDD IDE หรือ SATA เอาครับ แรงดีเหมือนกัน ซื้อ CF แบบ Hi-Speed แท้ๆไว้ลง OS แต่ก่อนเคยทำเล่นๆอยู่ แต่ขี้เกลียดทำ

ส่วน PSU แบบเล็กๆ ลองไปเดินหาดูที่อมร ดิโอสยามพลาซ่าครับ เคยไปซื้อมาของ Delta กับ เอ็นฮ้านมาอ่ะครับ
                  ถ้าจำไม่ผิดไฟ 12 v. จ่ายได้ประมาณ 10 แอมแล้วอ่ะครับ ถือว่าพอได้เลย
                  sigpic

Comment

ผมเคยเอา UPS ไปไว้ในรถอ่ะครับ เอาสายที่ต่อกับแบตเตอร์รี่ภายใน UPS มาต่อกับแบตเตอร์รี่รถยนต์เลยครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว แต่เสียตรงตอน Start เครื่องอ่ะครับ ไฟตก

แต่มีวิธีแก้ครับ คือ ใช้แบตเตอร์รี่ UPS ต่อพ่วงกับแบตรถยนต์ โดยมี อุปกรณ์ไฟฟ้าตัวนึงเรียกกว่า ไดโอดมาต่อกระหว่างแบตรถยนต์ กับแบต UPS ให้ไฟรถยนต์ไหลทางเดียว คือ จากแบตฯ รถยนต์ เข้าไปแบตฯ UPS (ป้องกันไฟไหลกลับจาก แบตฯ UPS ไป แบตฯ รถยนต์ ตอน Start รถยนต์) เวลา Start รถยนต์ ไฟที่แบตฯ UPS จะไม่ตก ทำให้ UPS ส่งไฟ 220v นิ่งครับ

ไดโอดควรเป็น ไดโอดของ ไดชาร์ท เพราะว่าทนแอมป์ได้สูง

Comment

นักโมทั้งนั้น จดๆๆๆๆๆๆ

Comment

สมัยก่อนที่ผมยัดคอมใส่รถเนี่ย สั่งมาเล่นจากนอกแพงโคตรๆ ยิ่ง CF สมัยก่อนความจุสูงๆไม่มีต้องเล่น Micro Drive แทนอ่ะครับ

ตัวแปลง CF TO IDE เคยเห็นที่พันทิพย์ 500 บาทอ่ะครับ ส่วน CF TO SATA เคยเจอ 800 บาทครับ

sigpic

Comment

จดๆ

ก็สงสัยเรื่องต่อไฟอยู่ จะทำไงกันเนี้ย

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่แชร์ความคิดเห็นกัน

ยังไงเดี่ยวจะทยอยหาของมาเป็นส่วนประกอบก่อนละกันครับ

ปล. ผมยังหาซื้อ Monitor ขนาดเล็กที่มีพอรต์ต่อแบบ vga or hdmi or dvi เลยอ่ะครับ (ไปเดินฟอร์จูนมาเมื่อวาน สงสัยต้องไปพันทิพย์ ไม่ก็ ebay)

Comment

เหมือนจะยากนะเนี้ย

Comment

Working...
                              X