Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้ใดใช้ HDD Seagate รุ่น 250 SATA II ST3250310AS มาข้างในด่วนที่สุด!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้ใดใช้ HDD Seagate รุ่น 250 SATA II ST3250310AS มาข้างในด่วนที่สุด!!

ผู้ใดใช้ HDD Seagate รุ่น 250 SATA II ST3250310AS

แล้ว แบ่ง Patition บ้าง

ตอนนี้ผมเจอปัญหาหนักเลยคือ Patition เสีย ครั้งแรก 1 ปีที่แล้วพอดี

แบ่งไว้ 5 Patition แบ่งได้ 2 อาทิตย์ Patition เสีย เปิด HDD ไม่ได้

ถึงได้แต่ช้ามาก รอบูต Windows เป็นชั่วโมง กว่าจะเข้าได้

หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้แบ่งมาอีก 3 เดือน (ใช้ได้ปกติ) เข้าเดือนที่ 4

ผมแบ่งไว้ 25 Gb กะ ที่เหลือ 2ร้อยกว่าๆ ใช้ได้ เดือนกว่าๆ เป็นอาการเดิม

งานนี้ทำไงดีหล่ะ โปรเจค์ที่ทำมา จะหายไปหรอ

ไม่ได้ไม่ยอม หาวิธีแก้สารพัด รอบูต windows 1 ชั่วโมงก็ยอม

พอจะเข้า Drive ที่เป็นตัวเก็บข้อมูลอีก 30 นาที กูยอม เอาข้อมูลออกมาก่อน

พอเอาข้อมูลออกมาได้ จะลองลง Windows ใหม่เป็น XP เข้าไม่ได้ บอกว่า

Hardware คุณไม่ถูกต้อง ทำไงดีหว่ะ ลองใหม่ แผ่น Vista เข้าได้ ผมเลยลองลบ

Patition เจ้าปัญหาทิ้ง Patition 1 ลบทิ้ง ไม่สร้างใหม่ เปิดโดยใช้ Hdd อีกลูกเป็น

OS ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาความเร็กปกติ ผมทนใช้อีก 2 เดือน (เพราะไม่มีเวลาไปเคลม)

ตอนนี้ ว่างละ เอาไปเคลมที่ SYNNEX เป็นลูกเคลม1 ลูกนี้ดูภายนอกแล้วใหม่

ใช้ได้ 2 เดือน เริ่มมีปัญหาอีกแล้ว ค้างๆ บ้าง เข้าWindows ไม่ได้บ้าง ช้าบ้าง

เล่นแล้วค้างกลางอากาศบ้าง เคลมใหม่ เป็นลูกเคลม2 ลูกเคลม2 มีอาการเหมือน

ลูกเคลม1 ตกลงผมใช้ HDD รุ่นนี้มา 3 ลูกแล้ว ผมพูดตรงๆ ว่าผมกลัวแล้ว

กะ Seagate รุ่นนี้ ST3250310AS จาก WD ที่ผมไม่ไว้ใจ มา 5ปี

วันนี้ผมสบายใจกว่า ไม่งอแง เสียความรู้สึกกะ WD

ที่บ้านผมมี Seagate 8 ลูก ไว้ใจทุกลูกยกเว้น รุ่นนี้ อีก7ลูกเป็น 80 Gb หมด

แบบนี้เราจะขอทาง SYNNEX เปลี่ยนยี่ห้อให้เราได้ไหม เป็น WD ได้รึป่าว ??

อีกอย่างที่ผมอยากรู้ ว่า เพื่อนคนไหนเป็นแบบผมบ้าง เพราะผมเจอ ไม่ต่ำกว่า 5 คนแล้ว

ที่เป็นเหมือนกัน ประกอบคอมพร้อมกัน เมื่อ ธันวาปีที่แล้ว

อีกอย่างเคยเจอที่ไหนม่ะรู้ลืมม เค้าบอกว่า CPU AMD มีปัญหากับการแบ่ง Patition

หรอครับ เกี่ยวกันด้วยหรอ ??

มา Edit ผมใช้ OS Vista 32bit น่ะครับ
    Last edited by INFiNI; 22 Dec 2008, 20:43:24.

ก่อนหน้า เขียน วันนี้ก็ พึ่งค้างไป เลยมาเขียน

Comment

ไม่เคยเจอง่ะ แต่ผมใช้ 320GB น่าจะรหัสลงท้ายตัวเดียวกัน(รึป่าว)เลยไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย

Comment

ง่ะ ผมใช้อยู่อะครับ เอาอันเก่ารุ่นอื่นไปเคลมแล้วได้รุ่นนี้มาอะ
        ยังใช้ไม่ถึงเดือนเลย เดี๋ยวรอดูอาการก่อนครับ แบ่ง 2 partition 33.1+199 Gb
        Last edited by marnnut; 22 Dec 2008, 20:27:52.

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
          ไม่เคยเจอง่ะ แต่ผมใช้ 320GB น่าจะรหัสลงท้ายตัวเดียวกัน(รึป่าว)เลยไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย
          ตัวนี้เพื่อนๆใช้กันไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by marnnut View Post
            ง่ะ ผมใช้อยู่อะครับ เอาอันเก่ารุ่นอื่นไปเคลมแล้วได้รุ่นนี้มาอะ
            ยังใช้ไม่ถึงเดือนเลย เดี๋ยวรอดูอาการก่อนครับ แบ่ง 2 partition 33.1+199 Gb

เกิดอาการไหน บอกด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ของผมใช้งานปกตินะครับ รุ่นเดียวกันเลย ใช้มาเกือบปีระ แบ่ง 3 ไดร์ 32.8+100+100

Comment

Originally posted by clli View Post
                ของผมใช้งานปกตินะครับ รุ่นเดียวกันเลย ใช้มาเกือบปีระ แบ่ง 3 ไดร์ 32.8+100+100
                ทำไมผมเป็นอ่าาาาาาาาาาาาาาา

Comment

ดันนนนนนนนนน

Comment

ผมใช้มาได้ 2ปีกว่าๆ ก็ยังไม่มีปัญหาครับ

Comment

ดันๆ ม่ะมีใครเจอเหมือนผมเลยหรอเนี่ยย

Comment

เหมือนผมกำลังเจอเลยครับ คือกระตุกเป็นระยะๆ ค้างเป็นนาที ตัว250 ตัวเดียวกันเลยครับ
                        Last edited by zeronoss; 23 Dec 2008, 18:30:53.

Comment

ใช้อยู่เหมื่อนกัน 2 ลูก ปีกว่าแล้วยังไม่เจอปัญหาใดๆ

Comment

เคยลองเชคพวกระบบไฟของ power supply บ้างหรือป่าว บางทีไฟมันตกก็อาจทำให้ harddisk ทำงานผิดพลาดก็ได้อะลองเชคดู เพราะของผมที่เคยลองใช้อย่างพวก external harddisk ของโน๊ตบุคอะ เสียบ usb สายเดียวบางทีก็ทำงานได้แต่ช้า หรือบางที่ไม่ได้เลย แต่ถ้าเสียบสายเสริมไฟเข้าไปด้วยก็อาการทำงานปกติ แต่ผมไม่แน่นะลองเชคๆดูว่าไฟที่บ้านตกบ้งาหรือป่าว

Comment

Originally posted by silenvoice View Post
                              เคยลองเชคพวกระบบไฟของ power supply บ้างหรือป่าว บางทีไฟมันตกก็อาจทำให้ harddisk ทำงานผิดพลาดก็ได้อะลองเชคดู เพราะของผมที่เคยลองใช้อย่างพวก external harddisk ของโน๊ตบุคอะ เสียบ usb สายเดียวบางทีก็ทำงานได้แต่ช้า หรือบางที่ไม่ได้เลย แต่ถ้าเสียบสายเสริมไฟเข้าไปด้วยก็อาการทำงานปกติ แต่ผมไม่แน่นะลองเชคๆดูว่าไฟที่บ้านตกบ้งาหรือป่าว

ตอนนี้ผม แบ่ง HDD ไปใช้ไฟอีกเฟสนึ่งครับ

2 วันแล้วยังไม่เกิดอาการใดๆ

PSU ของผม มี หัว โมเลกซ์ อย่างเดียว ไม่มี SATA

ถ้าจะใช้ SATA ก็ต้อง ใช้หัวแปลง

ตอนนี้แบ่ง HDD 2 ลูก ไปอีกเฟส อีกเฟส ใช้ 4ลูก ปกติ

ตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะเกิดจาก PSU แล้วหล่ะครับ

ตอนแรก คิดว่า 2 เส้นนี้เป็นเฟสเดียวกัน เลยลอง งัด PSU ดูมันแยก ก็เลยทำอย่างที่บอก

น่าจะหายแล้วหล่ะครับ

เด๋วยังไงว่าจะซื้อ PSU ใหม่เลย รอของเข้าก่อน ตอนนี้ร้าน TK ของหมด

ขอบคุณมากน่ะครับ เรื่อง PSU ส่วนไฟไม่ตกอ่ะครับ ถ้าตกก็ไม่มีปัญหาเพราที่บ้านผมมี UPS อยู่ครับ

Comment

Working...
                              X