Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่า 8800GTแรงกว่า9600GT มากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่า 8800GTแรงกว่า9600GT มากไหมครับ

ปัจจุบันผมใช้ 9600GT ของสปาร์ก ที่เป็นตัว Xtreme core700 mem 1900 อยู่ อยากจะเปลี่ยนเป็น 8800GT แต่ก็เกินคำถามขึ้นในใจว่าเปลี่ยนแล้วจะคุ้มไหม รู้ว่า 8800GTแรงกว่า แต่ว่าแรงกว่าจนรู้สึกได้เลยหรือป่าว

ของเป็นใช้งานจริงนะครับ ความรู้สึกจริงๆ

ถ้าเล่นเกมผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยนะครับ

Comment

ต่างกันตรงภาพนิดหน่อยครับ เรื่องความเร็วในการประมวลผลก็ต่างกันอยู่นิดหน่อยเหมื่อนกัน หลังจาก ทดสอบจริง XFX 9600 GT VS 8800 GT ChainTech ลองแล้ว
      1.ความรู้สึกต่าง(ไม่มาก)
      2.ภาพในเกมส์ต่าง(เห็นได้ชัด)จำพวก หิน ใบไม้ แสงเงา ต่างกัน ถ้าเพงมองก็จะเห็นเลยละ
      3.ความลืนของ Fillrate ต่างกัน(8800GTลืนกว่านิดหน่อยแต่ก็ทำให้เล่นเกมส์ไม่เสียอารม)
      4.ที่ลองนะ Crysis นะ ส่วนเกมส์อื่นๆไม่ต่างกันมากเท่าไร

Comment

ไม่คุ้มแน่นอนถ้าเปลี่ยนจาก 9600GT เป็น 8800GT มันไม่ใด้ต่างอะไรกันมากมาย

Comment

Originally posted by badghost View Post
          ปัจจุบันผมใช้ 9600GT ของสปาร์ก ที่เป็นตัว Xtreme core700 mem 1900 อยู่ อยากจะเปลี่ยนเป็น 8800GT แต่ก็เกินคำถามขึ้นในใจว่าเปลี่ยนแล้วจะคุ้มไหม รู้ว่า 8800GTแรงกว่า แต่ว่าแรงกว่าจนรู้สึกได้เลยหรือป่าว

ของเป็นใช้งานจริงนะครับ ความรู้สึกจริงๆ
          ความคุ้มค่าขึ้นกับความพอใจ (แต่ละคนความพอใจ/คุ้มค่า ไม่เท่ากับ +งบ ด้วย)
          8800GT จะแรงกว่า 9600GT ทุกเกมส์และการทดสอบ นะ ประมาณ 10-20%
          ถ้าคิดเป็น fps ก็ประมาณ 10-30 fps นะ (ส่วนว่ารู้สึกใหม ก็แล้วแต่บุคคล ) เป็นเกมส์ๆ ไป

* ส่วนตัวไม่เคยใช้จริงทั้ง 2 ตัวนั้นนะ (ศึกษาข้อมูลหลายๆ เวป) ใช้แค่ GF8600GT เอง 555+ (ตอบตามความเข้าใจ) ที่แน่ๆ การ์ด 2 ตัวนั้น แรงกว่าการ์ดผม 2-3 เท่าตัว หุหุหุ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ความคุ้มค่าขึ้นกับความพอใจ (แต่ละคนความพอใจ/คุ้มค่า ไม่เท่ากับ +งบ ด้วย)
            8800GT จะแรงกว่า 9600GT ทุกเกมส์และการทดสอบ นะ ประมาณ 10-20%
            ถ้าคิดเป็น fps ก็ประมาณ 10-30 fps นะ (ส่วนว่ารู้สึกใหม ก็แล้วแต่บุคคล ) เป็นเกมส์ๆ ไป

* ส่วนตัวไม่เคยใช้จริงทั้ง 2 ตัวนั้นนะ (ศึกษาข้อมูลหลายๆ เวป) ใช้แค่ GF8600GT เอง 555+ (ตอบตามความเข้าใจ) ที่แน่ๆ การ์ด 2 ตัวนั้น แรงกว่าการ์ดผม 2-3 เท่าตัว หุหุหุ
            ตอบได้ดีครับ เยียม นั่นและ ประมาณ 10-20 อยากให้คุณมาอยู่ กับผมด้วยจัง จะได้ปรึกษาปัญหาคอมเยอะกว่านี้

Comment

10-30 fps อันมีค่า

อิอิ

Comment

Originally posted by Dukkiclub View Post
                ตอบได้ดีครับ เยียม นั่นและ ประมาณ 10-20 อยากให้คุณมาอยู่ กับผมด้วยจัง จะได้ปรึกษาปัญหาคอมเยอะกว่านี้
                ท่าน TWK. จะยอมรับ Dukkiclub เป็น ..... หรือเปล่าครับ

Comment

10-20% เพิ่มขึ้น 10-20 fps แสดงว่า เดิมเฟรมเรตต้องวิ่งอยู่ที่ 100-200 เลยนะทั่น

Comment

เอ่อผมว่า 8800แรงกว่า ตั้ง เกือบ 10GB/S เลยนะคับ

Comment

ไม่เคยใช้ 9600GT อะคับ ผมเปลี่ยนจาก 8600GT เป็น 8800GT เลยเล่น crysis เฟรมเรทจากเดิม 11 เพิ่มเป็น 40 เลย

Comment

แรงกว่า 10 - 30 % ถ้าเกมส์ไหนเล่นได้ 35 เฟรม ก็ขึ้นมานิดหน่อยเอง

Comment

เคยฝช้มาทั้งสองตัวผมว่าไม่ต่างกันมากครับ 8800GT---9600GT คะแนนตู้ปลาผมเพิ่มขึ้นมาประมาณเกือบๆหมื่น แต่กินไฟเพิ่มขึ้น(คงไม่มากเพราะใช้HP430Watts)

Comment

Originally posted by Taganogo View Post
                            10-20% เพิ่มขึ้น 10-20 fps แสดงว่า เดิมเฟรมเรตต้องวิ่งอยู่ที่ 100-200 เลยนะทั่น
                            เห็นด้วยครับ 10-30% อย่างมากก็ 1-5 FPS ครับ
                            ถ้าเกมไหน 9600GT กระตุก 8800GT ก็กระตุกเช่นกันครับ
                            เช่น 9600GT ทำได้ 15FPS 8800GT ก็ได้แค่ไม่เกิน 19.5 FPS ซึ่ง FPS ประมาณนี้กระตุกทั้งคู่ครับ แล้วยิ่งถ้าไม่ได้ใช้จอ เกิน 22 นิ้ว แทบหาความต่างไม่ได้เลยครับ
                            จะเห็นผลชัดเจนในกรณี resolution สูงๆเท่านั้น พวก resolution จอ 17นิ้วอย่างผมแทบไม่เห็นผลครับ

Comment

ภาพที่ได้ต่างกันด้วยครับ ไม่ใช่ดูที่ เฟรมเรทอย่างเดียวมั้ง

Comment

Working...
                              X